OJADv1 - source to th translation catalogue (684 entries)

source: OJAD - 後続語検索
th: OJAD - ค้นหาคำต่อท้าย

source: OJAD - 任意テキスト版
th: OJAD - ค้นหาข้อความ

source: OJAD - オンライン日本語アクセント辞書
th: OJAD - พจนานุกรมการออกเสียงภาษาญี่ปุ่นออนไลน์

source: OJAD - ご利用にあたって
th: OJAD - ก่อนเริ่มใช้งาน

source: OJAD - ご協力のお願い
th: OJAD - ขอความร่วมมือ

source: OJAD - 利用できるブラウザー
th: OJAD - เว็บบราวเซอร์ที่สามารถใช้งานได้

source: OJAD - これまでのアクセス履歴
th: OJAD - สถิติผู้เยี่ยมชมจนถึงปัจจุบัน

source: OJAD - OJAD 4機能のご紹介
th: OJAD - แนะนำ 4 ฟังกชันหลักของ OJAD

source: OJAD - 単語検索の使い方
th: OJAD - วิธีการใช้ฟังก์ชันค้นหาคำ

source: OJAD - 動詞の後続語検索の使い方
th: OJAD - วิธีการใช้ฟังก์ชันค้นหาคำต่อท้ายกริยา

source: OJAD - 任意テキスト版の使い方
th: OJAD - วิธีการใช้ฟังก์ชัน ค้นหาข้อความ (Text Search)

source: OJAD - スズキクンの使い方
th: OJAD - วิธีการใช้สึซึกิคุง

source: OJAD - 発表文献
th: OJAD - ผลงานทางวิชาการที่เกี่ยวข้อง

source: OJAD - 多言語化
th: OJAD - การแปลเป็นภาษาต่างๆ

source: OJAD - 使ってみようOJAD
th: OJAD - มาลองใช้ OJAD กันเถอะ

source: OJAD - 使ってみよう単語検索
th: OJAD - ลองใช้ฟังก์ชันค้นหาคำกันเถอะ

source: OJAD - 使ってみよう後続語検索
th: OJAD - ลองใช้ฟังก์ชันค้นหาคำต่อท้ายกันเถอะ

source: OJAD - 使ってみようスズキクン
th: OJAD -มาลองใช้สึซึกิคุงกันเถอะ

source: OJAD - デモ
th: OJAD - ตัวอย่างการใช้งาน

source: OJAD - 韻律読み上げチュータ スズキクン
th: OJAD - สึซึกิคุง ติวเตอร์สอนการออกเสียง

source: OJAD - 韻律読み上げチュータ スズキクン 印字用画面
th: OJAD - หน้าจอสำหรับการใช้สึซึกิคุง ติวเตอร์สอนการออกเสียง

source: OJAD - 検索結果
th: OJAD - ผลการค้นหา

source: 辞書形
th: รูปพจนานุกรม

source: 〜ます形
th: รูป 〜ます

source: 〜て形
th: รูป 〜て

source: 〜た形
th: เรูป 〜た

source: 〜ない形
th: รูป 〜ない

source: 〜なかった形
th: รูป 〜なかった

source: 〜ば形
th: รูป 〜ば

source: 使役形
th: รูปให้กระทำ

source: 受身形
th: รูปถูกกระทำ

source: 命令形
th: รูปคำสั่ง

source: 可能形
th: รูปสามารถ

source: 〜う形
th: รูป 〜う

source: 〜い + N形
th: รูป 〜い + คำนาม

source: 〜いです形
th: รูป 〜いです

source: 〜くて形
th: รูป 〜くて

source: 〜かった形
th: รูป 〜かった

source: 〜くない形
th: รูป 〜くない

source: 〜くなかった形
th: รูป 〜くなかった

source: 〜ければ形
th: รูป 〜ければ

source: 〜い。形
th: รูป 〜い

source: 〜く形
th: รูป 〜く

source: 〜な + N形
th: รูป 〜な + คำนาม

source: 〜です形
th: รูป 〜です

source: 〜で形
th: รูป 〜で

source: 〜だった形
th: รูป 〜だった

source: 〜じゃない形
th: รูป 〜じゃない

source: 〜じゃなかった形
th: รูป 〜じゃなかった

source: 〜ならば形
th: รูป 〜ならば

source: 〜だ形
th: รูป 〜だ

source: 〜に形
th: รูป 〜に

source: アクセスカウンタ
th: จำนวนผู้เยี่ยมชม

source: 今日：
th: วันนี้:

source: 総計：
th: ทั้งหมด:

source: オンライン日本語アクセント辞書,OJAD,日本語,アクセント,辞書,教科書,みんなの日本語,標準日本語
th: พจนานุกรมการออกเสียงรอาษาญี่ปุ่นออนไลน์, OJAD, ภาษาญี่ปุ่น, การออกเสียง, พจนานุกรม, ตำราเรียน, Minna no Nihongo, ภาษาญี่ปุ่นมาตรฐาน

source: OJADは日本語教師・学習者のためのオンライン日本語アクセント辞書です。学習者の自主学習，日本語教室や日本語教師養成講座での韻律学習にお使い下さい。日本語母語話者の東京方言参照用にもお使いいただけます。
th: OJAD คือ พจนานุกรมการออกเสียงออนไลน์สำหรับผู้สอนและผู้เรียนภาษาญี่ปุ่น โดยสามารถใช้ศึกษาลำพังหรือใช้เพื่อฝึกฝนการออกเสียงภาษาญี่ปุ่นในชั้นเรียน นอกจากนี้ยังสามารถใช้เป็นแหล่งอ้างอิงวิธีการออกเสียงแบบสำเนียงคนโตเกียวได้อีกด้วย

source: 1グループの動詞
th: คำกริยากลุ่ม 1

source: 2グループの動詞
th: คำกริยากลุ่ม 2

source: 3グループの動詞
th: คำกริยากลุ่ม 3

source: い形容詞
th: คำคุณศัพท์ い

source: な形容詞
th: คำคุณศัพท์ な

source: 名詞
th: คำนาม

source: 指示詞
th: คำบ่งชี้

source: 連体詞
th: คำคุณศัพท์พิเศษ

source: 副詞
th: คำวิเศษณ์

source: 接続詞
th: คำสันธาน

source: みんなの日本語
th: Minna no Nihongo

source: テーマ別中級
th: Teema betsu Chuukyuu

source: テーマ別上級
th: Teema Betsu Joukyuu

source: 初級日本語
th: Shokyuu Nihongo

source: 中級日本語
th: Chuukyuu Nihongo

source: 標準日本語 初級
th: Kijun Nihongo Shokyuu

source: 標準日本語 中級
th: Kijun Nihongo Chuukyuu

source: げんき会話・文法編
th: Genki บทสนทนาและไวยากรณ์

source: げんき読み書き編
th: Genki แบบฝึกอ่านเขียน

source: JBP III
th: JPB III

source: みんなの日本語 第2版
th: Minna no Nihongo (2nd edition)

source: まるごと 入 かつどう
th: Marugoto Nyuu Katsudou

source: まるごと 入 りかい
th: Marugoto Nyuu Rikai

source: みんなの日本語 初級 [スリーエーネットワーク]
th: Minna no Nihongo Shokyuu (3A Network)

source: テーマ別 中級で学ぶ日本語 [研究社]
th: Teema Betsu Chuukyu de Manabu Nihongo (Kenkyuusha)

source: テーマ別 上級で学ぶ日本語 [研究社]
th: ภาษาญ๊่ปุ่นระดับสูง แยกตามหัวข้อ (สำนักพิมพ์เคนคิวฌะ) (Joukyu de manabu nihongo, Kenkyusha)

source: 初級 日本語 [凡人社]
th: Shokyuu Nihongo (Bonjinsha)

source: 中級 日本語 [凡人社]
th: Chuukyuu Nihongo (Bonjinsha)

source: 新版中日交流標準日本語 初級 [人民教育出版社]
th: 新版中日交流標準日本語 中級 [人民教育出版社] (ผู้แปล: ตำราภาษาญี่ปุ่นของจีน)

source: 初級日本語[げんき] 会話・文法編 [The Japan Times]
th: Shokyuu Nihongo [Genki] Kaiwa & Bunpou hen [The Japan Times]

source: 初級日本語[げんき] 読み書き編 [The Japan Times]
th: Shokyuu Nihongo [Genki] Yomikaki hen [The Japan Times]

source: みんなの日本語 初級 第2版 [スリーエーネットワーク]
th: Minna no Nihongo Shokyuu (2nd edition) [3A Network]

source: まるごと 日本のことばと文化 入門A1 かつどう [三修社]
th: Marugoto Nihon no Kotoba to Bunka Nyuumon A1 Katsudou (Sanshuusha Publisher)

source: まるごと 日本のことばと文化 入門A1 りかい [三修社]
th: uMarugoto Nihon no Kotoba to Bunka Nyuumon A1 Rikai (Sanshuusha Publisher)

source: ご利用にあたって
th: ก่อนเริ่มใช้งาน

source: OJAD 4機能のご紹介
th: OJAD - แนะนำ 4 ฟังก์ชันหลัก

source: 使ってみようOJAD
th: เริ่มใช้ OJAD กันเถอะ

source: OJAD on Facebook
th: OJAD บนเฟสบุ๊ก

source: OJAD 4機能
th: 4 ฟังก์ชันหลักของ OJAD

source: 単語検索
th: ค้นหาคำศัพท์

source: 動詞の後続語検索
th: ค้นหาคำต่อท้ายกริยา

source: 任意テキスト版
th: ค้นหาข้อความ

source: 韻律読み上げチュータ<br>スズキクン
th: สึซึกิคุง ติวเตอร์สอนการออกเสียง

source: 教科書別
th: แบ่งตามตำราเรียน

source: 品詞別
th: แบ่งตามชนิดของคำ

source: 動詞すべて
th: คำกริยาทั้งหมด

source: ご協力のお願い
th: ขอความร่วมมือ

source: 利用できるブラウザー
th: เว็บบราวเซอร์ที่สามารถใช้งานได้

source: 発表文献
th: งานนำเสนอทางวิชาการ

source: OJAD 多言語化
th: OJAD ที่ได้รับการแปลเป็นภาษาต่างๆ

source: 教科書の追加
th: การเพิ่มตำราเรียน

source: お問い合わせ
th: สอบถามข้อมูล

source: アクセス履歴
th: จำนวนผู้เยี่ยมชม

source: 『みんなの日本語初級』<br><br>外国人のための日本語教科書の定番です。<br><br>スリーエーネットワーク 著<br>スリーエーネットワーク<br>定価 2,625円（本体2,500円＋税）<br>B5判 244頁 問題のスクリプト・答え 復習の答え56頁<br>刊行年 1998/3<br>ISBNコード 978-4-88319-102-4<br>
th: "Minna No Nihongo"<br><br>ตำราเรียนภาษาญี่ปุ่นที่ใช้เป็นมาตรฐานสำหรับผู้เรียนชาวต่างประเทศ <br><br>ผู้แต่ง: 3A Network <br>สำนักพิมพ์: 3A Network<br>ราคา: 2,625 เยน (ราคาไม่รวมภาษ๊ 2,500 เยน) <br> ครั้งที่พิมพ์ B5 : 244 หน้า; คำถาม คำตอบ บทบททวน: 56 หน้า <br>ปีที่พิมพ์: 1998/3<br>หมายเลข ISBN: 978-4-88319-102-4<br>

source: 『テーマ別　中級から学ぶ日本語＜改訂版＞』<br><br>定評ある中級日本語テキスト、待望の改訂版<br><br>松田浩志 ほか 著<br>研究社<br>定価 2,415円（本体2,300円＋税）<br>B5判 176頁<br>刊行年　2003/6<br>ISBNコード 978-4-327-38443-2<br>NDCコード 810
th: "Tema-betsu Chuukyuu kara Manabu Nihongo" <ฉบับแก้ไข> <br><br> ตำราเรียนภาษาญี่ปุ่นขั้นกลางที่ใช้เป็นมาตรฐาน <br><br>ผู้แต่ง: Hiroshi Matsuda<br>Kenkyuusha<br>ราคา: 2,415 เยน (ราคาไม่รวมภาษี 2,300 เยน)<br> ครั้งที่พิมพ์ B5: 176 หน้า<br>ปีที่พิมพ์: 2003/6<br>หมายเลข ISBN: 978-4-327-38443-2<br> NDC: 810

source: 『テーマ別　上級で学ぶ日本語＜改訂版＞』<br><br>定評ある上級日本語テキスト、待望の改訂版<br><br>松田浩志 ほか 著<br>研究社<br>定価 2,520円（本体2,400円＋税）<br>B5判 176頁<br>刊行年　2006/3<br>ISBNコード 978-4-327-38447-0<br>NDCコード 810
th: "Tema-betsu Joukyuu kara Manabu Nihongo" <ฉบับแก้ไข> <br><br> ตำราเรียนภาษาญี่ปุ่นขั้นสูงที่ใช้เป็นมาตรฐาน.<br><br>ผู้แต่ง: Hiroshi Matsuda<br>Kenkyuusha<br>ราคา:2,520 เยน (ราคาไม่รวมภาษี 2,400 เยน)<br> ครั้งที่พิมพ์ B5 : 176 หน้า<br>ปีที่พิมพ์: 2006/3<br>หมายเลช ISBN: 978-4-327-38447-0 <br> NDC: 810

source: 『初級日本語 新装版』<br><br>日本語教科書の定番『初級日本語』が、生まれ変わりました!（中国版：『新编初级日语』，吉林教育出版社）<br><br>東京外国語大学留学生日本語教育センター 著<br>凡人社<br>定価 2,940円（本体2,800円＋税）<br>B5判 252頁 別冊40頁 CD2枚付き<br>刊行年 2010/3<br>ISBNコード 978-4-893-58740-4<br>商品コード 7400
th: "Shokyuu Nihongo Shinsouban" <br><br> ตำราเรียนภาษาญี่ปุ่นมาตรฐาน "Shokyuu Nihongo" ในรูปโฉมใหม่ <br> ราคา: 2,940 เยน (ราคาไม่รวมภาษี 2,800 เยน) <br> ครั้งที่พิมพ์ B5: 252 หน้า, ส่วนเพิ่มเติม: 40 หน้า, ซีดี 2 แผ่น<br>ปีที่พิมพ์: 2010/3<br>หมายเลข ISBN: 978-4-893-58740-4<br>รหัสสินค้า: 7400

source: 『中級日本語』<br><br>大学の授業を日本語で受けるための総合日本語教科書シリーズ（中国版：『新编中级日语』， 吉林教育出版社）<br><br>東京外国語大学留学生日本語教育センター 著<br>凡人社<br>定価 2,340円（本体2,233円＋税）<br>B5判 176頁<br>刊行年 1994/3<br>ISBNコード 978-4-893-58249-2<br>商品コード 2490
th: "Chuukyuu Nihongo"<br><br>ตำราเรียนสำหรับนักศึกษาระดับมหาวิทยาลัยที่เรียนเป็นภาษาญี่ปุ่น (ฉบับภาษาจีน: "新编中级日语", สำนักพิมพ์: 吉林教育出版社)<br><br> ผู้แต่ง: Tokyo University of Foreign Studies Japanese Language Center<br> สำนักพิมพ์: Bonjinsha<br>หมายเลข ISBN: 978-4-893-58249-2<br> รหัสสินค้า: 2490

source: 『新版中日交流標準日本語 初級』<br><br>読者1000万人を突破！日本語を独学する80％以上の中国人に愛用されている日本語テキストの決定版。<br><br>甲斐睦朗 西尾珪子 宮地裕 監修<br>光村図書出版 人民教育出版社<br>定価 4,200円（本体4,000円＋税）<br>B5判 上：388頁 下：390頁<br>刊行年 2006/03<br>ISBNコード 978-4-89528-393-9
th: "Shinban Chuunichi Kouryuu Hyoujun Nihongo Shokyuu"<br><br>มียอดขายมากกว่า 10 ล้านเล่ม ตำราเรียนที่ได้รับความนิยมจาก 80% ของผู้เรียนชาวจีน <br><br>ผู้แต่ง: Kai Mutsurou,  Keiko Nishio<br> สำนักพิมพ์: Mitsumura Tosho <br>ราคา: 4,200 เยน (ราคาไม่รวมภาษี 4,000 เยน)<br> ครั้งที่พิมพ์ B5: ส่วนที่ 1: 388 หน้า, ส่วนที่ 2: 390 หน้า<br>ปีที่พิมพ์: 2006/03<br> หมายเลข ISBN: 978-4-89528-393-9

source: 『新版中日交流標準日本語 中級』<br><br>日本語を独学する80％以上の中国人に愛用されている日本語テキストの決定版。<br><br>甲斐睦朗 西尾珪子 宮地裕 監修<br>光村図書出版 人民教育出版社<br>定価 4,998円（本体4,760円＋税）<br>B5判 上：412頁 下：458頁<br>刊行年 2010/07<br>ISBNコード 978-4-89528-488-2
th: "Shinban Chuunichi Kouryuu Hyoujun Nihongo Chuukyuu"<br><br>ตำราเรียนที่ได้รับความนิยมจาก 80% ของผู้เรียนชาวจีน <br><br>ผู้แต่ง: Kai Mutsurou,  Keiko Nishio<br> สำนักพิมพ์: Mitsumura Tosho <br><br>ราคา: 4,998 เยน (ราคาไม่รวมภาษี 4,760 เยน )<br>ครั้งที่พิมพ์ B5: ส่วนที่ 1: 412 หน้า, ส่วนที่ 2: 458 หน้า<br>ปีที่พิมพ์: 2010/07<br> หมายเลข ISBN: 978-4-89528-488-2

source: 『初級日本語 げんき[第2版]』<br><br>もっと楽しく、もっと使いやすく日本語初級テキストのベストセラー第２版登場！<br><br>坂野永理 池田庸子 大野裕 品川恭子 渡嘉敷恭子 著<br>The Japan Times<br>定価 3,675円（本体3,450＋税）<br>■げんきI：<br>B5判 382頁<br>刊行年 2011/2<br>ISBNコード 978-4-78901-440-3<br>■げんきII：<br>B5判 385<br>刊行年 2011/09<br>ISBNコード 978-4-78901-443-4
th: "Genki: Shokyuu Nihongo (2nd Edition)"<br><br>ตำราเรียนภาษาญี่ปุ่นชั้นต้นที่มียอดชายสูงสุด สนุกและอ่านง่าย ฉบับที่สอง<br><br>ผู้แต่ง: Eri Banno, Yoko Sakane, Yutaka Ohno, Chikako Shinagawa, Kyoko Tokashiki<br>สำนักพิมพ์: The Japan Times<br>■Genki I<br>ครั้งที่พิมพ์ B5: 382 pages<br> ราคา: 3,675 เยน (ราคาไม่รวมภาษี 3,450 เยน)<br>ปีที่พิมพ์: 2011/2<br> ISBN: 978-4-78901-440-3<br>■Genki II<br>ครั้งที่พิมพ์ B5: 385 หน้า<br>ปีที่พิมพ์: 2011/09<br>หมายเลช ISBN: 978-4-78901-443-4

source: 『 JAPANESE FOR BUSY PEOPLE I（AJALT）』<br><br>世界中で使われている日本語教材のベストセラー<br><br>AJALT 著<br>Kodansha Amer Inc<br>定価 3,045円（本体2,900＋税）<br>B5判 272頁<br>刊行年 2011/11<br>ISBNコード 978-1-56836-385-1
th: "Japanese For Busy People I (AJALT)" <br><br> ตำราเรียนภาษาญี่ปุ่นที่มียอดขายสูงสุดและนิยมใช้ไปทั่วโลก <br><br> ผู้แต่ง: AJALT<br> Kodansha Amer Inc<br>ราคา: 3,045 เยน (ราคาไม่รวมภาษี 2,900 เยน) <br> ครั้งที่พิมพ์ B5: 272 หน้า <br> ปีที่พิมพ์: 2011/11<br> หมายเลข ISBN:978-1-56836-385-1

source: iPhone アプリは%sから購入できます。
th: สามารถซื้อแอปพลิเคชั่นบนไอโฟนได้จาก%s

source: こちら
th: ตรงนี้

source: 『 JAPANESE FOR BUSY PEOPLE II（AJALT）』<br><br>世界中で使われている日本語教材のベストセラー<br><br>AJALT 著<br>Kodansha Amer Inc<br>定価 3,360円（本体3,200＋税）<br>B5判 299頁<br>刊行年 2011/11<br>ISBNコード 978-1-56836-386-8
th: "Japanese For Busy People II (AJALT)" <br><br> ตำราเรียนภาษาญี่ปุ่นที่มียอดขายสูงสุดและนิยมใช้ไปทั่วโลก <br><br> ผู้แต่ง: AJALT<br> Kodansha Amer Inc<br>ราคา: 3,360 เยน (ราคาไม่รวมภาษี 3,200 เยน) <br> ครั้งที่พิมพ์ B5: 299 หน้า <br> ปีที่พิมพ์: 2011/11<br> หมายเลข ISBN:978-1-56836-386-8

source: 『 JAPANESE FOR BUSY PEOPLE III（AJALT）』<br><br>世界中で使われている日本語教材のベストセラー<br><br>AJALT 著<br>Kodansha Amer Inc<br>定価 3,360円（本体3,200＋税）<br>B5判 303頁<br>刊行年 2012/05<br>ISBNコード 978-1-56836-403-2
th: "Japanese For Busy People III (AJALT)" <br><br> ตำราเรียนภาษาญี่ปุ่นที่มียอดขายสูงสุดและนิยมใช้ไปทั่วโลก <br><br> ผู้แต่ง: AJALT<br> Kodansha Amer Inc<br>Price: 3,360 เยน (ราคาไม่รวมภาษี 3,200 เยน) <br> ครั้งที่พิมพ์ B5: 303 หน้า <br> ปีที่พิมพ์: 2012/05<br> หมายเลข ISBN:978-1-56836-403-2

source: 『みんなの日本語 初級 第2版』<br><br>『みんなの日本語 初級Ⅰ 本冊』が、より使いやすく生まれ変わりました。<br><br>スリーエーネットワーク 著<br>スリーエーネットワーク<br>定価 2,625円（本体2,500円＋税）<br>B5判 249頁 別冊55頁 CD1枚付<br>刊行年 2012/8<br>ISBNコード 978-4-88319-603-6<br>
th: "Minna no Nihongo Shokyuu (2nd edition)"<br><br>ได้รับการปรับปรุงให้สะดวกกับผู้ใช้มากขึ้นกว่า"Minna no Nihongo Shokyuu (1st edition)"<br><br>ผู้แต่ง 3A Network<br>3A Network<br>ราคา 2,625 เยน（ราคาไม่รวมภาษี 2,500 เยน）<br>ขนาด B5 249หน้า หนังสือแนบ 55 หน้า พร้อม CD 1 แผ่น<br>พิมพ์เมื่อเดือนสิงหาคน ปี  2012<br>หมายเลชISBN 978-4-88319-603-6<br>

source: まるごと 日本のことばと文化 入門 A1 かつどう<br><br>この1冊がまったく新しい授業をつくる!<br>JF日本語教育スタンダード準拠入門(A1)<br><br>独立行政法人 国際交流基金 編著<br>三修社<br>定価（本体1,500円＋税）<br>A4判 148頁<br>刊行年 2013/9<br>ISBNコード 978-4384057522<br>
th: Marugoto Nihon no Kotoba to Bunka Nyuumon A1 Katsudou<br><br>Kono issattsu ga mattaku atarashii jugyou wo tsukuru!<br>JF Nihongo Kyouiku Sutandaadojunkyo Nyuumon (A1)  <br><br>ผู้เขียน Japan Foundation <br>ผู้พิมพ์ Sanshuusha Publisher <br> ราคาไม่รวมภาษี 1,500 เยน<br> จนาดA4 148หน้า<br>ปีที่พิมพ์ 2013/9<br>หมายเลชISBN 978-4384057522<br>

source: まるごと 日本のことばと文化 入門 A1 りかい<br><br>この1冊がまったく新しい授業をつくる!<br>JF日本語教育スタンダード準拠入門(A1)<br><br>独立行政法人 国際交流基金 編著<br>三修社<br>定価（本体1,700円＋税）<br>A4判 200頁<br>刊行年 2013/9<br>ISBNコード 978-4384057539<br>
th: Marugoto Nihon no Kotoba to Bunka Nyuumon A1 Rikai<br><br>Kono issattsu ga mattaku atarashii jugyou wo tsukuru!<br>JF Nihongo Kyouiku Sutandaadojunkyo Nyuumon (A1)  <br><br>ผู้เขียน Japan Foundation <br>ผู้พิมพ์ Sanshuusha Publisher <br> ราคาไม่รวมภาษี 1,700 เยน<br> จนาดA4 200หน้า<br>ปีที่พิมพ์ 2013/9<br>หมายเลชISBN 978-4384057539<br>

source: 第%s課
th: บทที่ %s

source: 1月
th: เดือนมกราคม

source: 2月
th: เดือนกุมภาพันธ์

source: 3月
th: เดือนมีนาคม

source: 4月
th: เดือนเมษายน

source: 5月
th: เดือนพฤษภาคม

source: 6月
th: เดือนมิถุนายน

source: 7月
th: เดือนกรกฎาคม

source: 8月
th: เดือนสิงหาคม

source: 9月
th: เดือนกันยายน

source: 10月
th: เดือนคุลาคม

source: 11月
th: เดือนพฤศจิกายน

source: 12月
th: เดือนธันวาคม

source: %s年1月
th: %sเดือนมกราคม

source: %s年2月
th: %sเดือนกุมภาพันธ์

source: %s年3月
th: %sเดือนมีนาคม

source: %s年4月
th: %sเดือนเมษายน

source: %s年5月
th: %sเดือนพฤษภาคม

source: %s年6月
th: %sเดือนมิถุนายน

source: %s年7月
th: %sเดือนกรกฎาคม

source: %s年8月
th: %sเดือนสิงหาคม

source: %s年9月
th: %sเดือนกันยายน

source: %s年10月
th: %sเดือนคุลาคม

source: %s年11月
th: %sเดือนพฤศจิกายน

source: %s年12月
th: %sเดือนธันวาคม

source: 更新履歴
th: ประวัติการอัพเดท

source: %s版を追加しました。上部の国旗をクリックすることでご覧になれます。
th: เพิ่มเติมฉบับ%s ท่านสามารถเปิดดูได้โดยการคลิ๊กที่รูปธงชาติด้านบน

source: タイ語
th: ภาษาไทย

source: スズキクンの喋る化に伴い，%sを修正しました。<br/>スズキクンのピッチパターン表示において，フレーズ成分（イントネーション成分）をグレー表示するオプションを追加しました。フレーズ成分の表示を「表示」として%sを実行してみて下さい。<br/>スズキクンのピッチ表示において，カーブの描き方を少し修正しました。<br/>不具合はないと思いますが，お気付きの点があればご連絡下さい。
th: แก้ไข%sการออกเสียงพูดของสึซึกิคุง <br/>เพิ่มเติมตัวเลือกที่แสดงสีเทาในส่วนของวลี (ส่วนของโทนเสียงท้ายสูงต่ำประโยค) ในการแสดง Pitch Pattern ของสึซึกิคุง ขอให้ท่านลองคลิ๊กที่"แสดงผล"เพื่อแสดงส่วนของวลีที่ต้องการ <br/> แก้ไขจุดบกพร่องของเส้นโค้งในการแสดง Pitch ของสึซึกิคุง<br/> กรุณาแจ้งให้ทางคณะผู้จัดทำทราบด้วย หากท่านพบความผิดพลาดชองระบบ

source: デモページ
th: เพจที่แสดงการสาธิต

source: これ
th: อันนี้

source: スズキクンに喋る機能を付与しました。<br/>スズキクンの挨拶は%s。<br/>喋るスズキクンを詳しく知りたい方は%s。
th: กำหนดฟังก์ชั่นพูดให้สึซึกิคุงแล้ว<br/>คำทักทายของสึซึกิคุงคือ%s。<br/>ท่านที่สนใจอยากทราบเกี่ยวกับรายละเอียดเพิ่มเติมของสึซึกิคุง%s。

source: %sに%sのアクセス履歴を追加しました。
th: เพิ่มเติมสถิติผู้เข้าเยี่ยมชม%sที่%s

source: 教科書「まるごと 日本のことばと文化 入門A1 かつどう(三修社)」を追加しました。
th: เพิ่มเติมตำราเรียน "Marugoto Nihon no Kotoba to Bunka Nyuumon Katsudou (Sanshuusha)"

source: 教科書「まるごと 日本のことばと文化 入門A1 りかい(三修社)」を追加しました。
th: เพิ่มเติมตำราเรียน "Marugoto Nihon no Kotoba to Bunka Nyuumon Rikai (Sanshuusha)"

source: ロシア語
th: ภาษารัสเซีย

source: %s年4月，5月
th: %sปี เดือนเมษายน เดือนพฤษภาคม

source: 単語検索の難易度表記は「C2（上級後半）」のようになっていましたが，A1/2, B1/2, C1/2 という表記を省いて，「上級後半」とだけ表記することにしました。
th: โดยปกติจะแสดงลำดับความยากง่ายชองคำที่ใช้สืบค้น เช่น "C2 (ระดับสูงครึ่งหลัง)" แต่เปลี่ยนเป็นการย่อ่ส่วนที่แสดง A1/2, B1/2, C1/2 ออกไป และตัดให้เหลือแค่"ระดับสูงครึ่งหลัง"

source: 繁体字
th: อักษรจีนตัวเต็ม

source: ドイツ語
th: ภาษาเยอรมัน

source: ベトナム語
th: ภาษาเวียดนาม

source: %sに2013年12月のアクセス履歴を追加しました。
th: เพิ่มเติมข้อมูลการเข้าใช้%sในเดือนธันวาคมปี2556

source: 中国語
th: ภาษาจีน

source: TOP画面に%sへのリンクを追加しました。
th: เพิ่มลิงก์ไปยัง %s ที่หน้าหลัก

source: 韓国語
th: ภาษาเกาหลี

source: %sに2013年11月のアクセス履歴を追加しました。
th: เพิ่มเติมข้อมูลการเข้าใช้%sในเดือนพฤศจิกายนปี2556

source: インドネシア語
th: ภาษาอินโดนีเซีย

source: 教科書「みんなの日本語 初級 第2版 （スリーエーネットワーク）」を追加しました。
th: เพิ่มเติมตำราเรียน"Minna no Nihongo Shokyuu second edition (3A Network)"

source: %sに2013年10月のアクセス履歴を追加しました。
th: เพิ่มข้อมูลผู้เยี่ยมชมประจำเดือนตุลาคม 2013 จำนวน %s คน

source: %sに2013年9月のアクセス履歴を追加しました。<br/>TOP画面に%sへのリンクを追加しました。多言語化対応へのご協力をお願いします。
th: เพิ่มข้อมูลผู้เยี่ยมชมประจำเดือนกันยายน 2013 จำนวน %s คน <br/>เพิ่มลิงก์ไปยัง %s ที่หน้าหลัก, ขอความร่วมมือในการแปลหน้าเพจให้รองรับหลายภาษา

source: スズキクンの出力結果に対して，アクセント核推定誤りを修正できるようにしました。出力結果の読み（平仮名列）をクリックすると，当該モーラの H/L が変わります。
th: แก้ไขข้อผิดพลาดในการคาดคะเคแกนพยางค์ของสึซึกิคุง เมื่อคลิกที่ผลลัพธ์ของการอ่าน (แถวฮิระงะนะ) H/L ของหน่วยเสียงที่เกี่ยวข้องกันจะเปลี่ยนแปลงไป

source: %sに2013年8月のアクセス履歴を追加しました。
th: เพิ่มข้อมูลผู้เยี่ยมชมประจำเดือนสิงหาคม 2013 จำนวน %s คน

source: OJADの英語化を行いました。トップページの英国国旗からご覧になれます。<br/>%sに2013年7月のアクセス履歴を追加しました。
th: OJAD เวอร์ชั่นภาษาอังกฤษเสร็จแล้ว ท่านสามารถดูได้โดยกดคลิกที่รูปธงประเทศอังกฤษ <br/>เพิ่มข้อมูลผู้เยี่ยมชมประจำเดือนกรกฎาคม 2013 จำนวน %s คน

source: %sに2013年6月のアクセス履歴を追加しました。
th: เพิ่มข้อมูลผู้เยี่ยมชมประจำเดือนมิถุนายน 2013 จำนวน %s คน

source: %sに2013年5月のアクセス履歴を追加しました。
th: เพิ่มข้อมูลผู้เยี่ยมชมประจำเดือนพฤษภาคม 2013 จำนวน %s คน

source: スズキクンを疑問文に対応させました。文末に「？」を付けると，文末のピッチパターンが疑問調になります。
th: สึซึกิคุง รองรับประโยคคำถามแล้ว โดยพิมพ์ '?' ต่อท้ายประโยค โทนเสียงจะเปลี่ยนไปเป็นรูปแบบประโยคคำถาม

source: 名詞を追加しました。<br/>教科書「初級日本語[げんき]（The Japan Times）」を追加しました。<br/>教科書「JAPANESE FOR BUSY PEOPLE（AJALT）」を追加しました。<br/>%sに2013年4月のアクセス履歴を追加しました。
th: เพิ่มคำนาม <br/>เพิ่มตำราเรียน Elementary Japanese: Genki (The Japan Times).  <br/>เพิ่มตำราเรียน Japanese for Busy People.<br/>เพิ่มข้อมูลผู้เยี่ยมชมประจำเดือนเมษายน 2013 จำนวน %s คน

source: Twitterボタン，Facebookボタンを追加しました。
th: เพิ่มปุ่มทวิตเตอร์และเฟสบุ๊ก

source: %sに2013年3月のアクセス履歴を追加しました。
th: เพิ่มข้อมูลผู้เยี่ยมชมประจำเดือนมีนาคม 2013 จำนวน %s คน

source: %sに2013年2月のアクセス履歴を追加しました。<br/>TOP画面に%sへのリンクを追加しました。<br/>%sの名称を%sに変更しました。<br/>画面左側のメニューを整理しました。<br/>%s，%sを修正しました。
th: เพิ่มข้อมูลผู้เยี่ยมชมประจำเดือนกุมภาพันธ์ 2013 จำนวน %s คน <br/> เพิ่มลิงก์ไปยัง %s ที่หน้าหลัก <br/> %s ได้ถูกเปลี่ยนชื่อเป็น %s <br/> ปรับแต่งเมนูด้านซ้าย <br/> %s，%s ได้รับการแก้ไขให้ถูกต้องแล้ว

source: OJADの使い方
th: วิธีใช้งาน OJAD

source: %sに2013年1月のアクセス履歴を追加しました。<br/>初級者モードあるいは山・丘表示モードにおけるスズキクンのピッチパターン表示を一部修正しました。フレーズ後半の副次アクセント核を表示しないようにしました。
th: เพิ่มข้อมูลผู้เยี่ยมชมประจำเดือนมกราคม 2013 เป็นจำนวน %s คน  <br/> แก้ไขส่วนแสดงผล Pitch Pattern ของสิซึกิคุงในโหมดแสดงผลแบบภูเขา เนินเขา ซึ่งเเป็นโหมดสำหรับผู้เรียนขั้นต้น และยกเลิกการแสดงแกนพยางค์รองในส่วนท้ายของวลี

source: WindowsでInternet Explorerを使っている時に生じていた「表示の問題」に対応しました。まだ問題が生じるようでしたら%s。
th: แก้ไขปัญหาการแสดงผลเมื่อใช้งานบน Internet Explorer ในระบบปฏิบัติการ Windows ถ้ายังพบปัญหาดังกล่าว โปรดอ่านที่ %s.

source: ご連絡下さい
th: โปรดติดต่อเรา

source: %sに2012年12月のアクセス履歴を追加しました。
th: เพิ่มข้อมูลผู้เยี่ยมชมประจำเดือนธันวาคม 2012 เป็นจำนวน %s คน

source: %sを作成しました。%s，%s，%s，%sの各々の機能について，その全てを網羅しています。どうぞご利用下さい。
th: สร้าง %s ซึ่งครอบคลุมแต่ละฟังก์ชันเช่น %s, %s, %s, และ %s พร้อมให้ท่านทดลองใช้งานแล้ว

source: OJADの使い方マニュアル
th:  คู่มือการใช้งาน OJAD

source: 韻律読み上げチュータ
th: ติวเตอร์สอนการออกเสียง

source: %sに2012年11月のアクセス履歴を追加しました。<br/>%sで印刷用の表示ができるようにしました。
th: เพิ่มข้อมูลผู้เยี่ยมชมประจำเดือนพฤศจิกายน 2012 เป็นจำนวน %s คน <br/> สามารถดูตัวอย่างก่อนพิมพ์ได้โดย %s

source: 韻律読み上げチュータ・スズキクン
th:  สึซึกิคุง ติวเตอร์สอนการออกเสียง

source: 韻律読み上げチュータ・スズキクンを%s。これは，任意のテキストに対して，（アクセント変形を考慮した）単語アクセント，及びイントネーションを推定し，これらを初級者用，上級者用に分けて呈示するものです。
th:  สึซึกิคุง ติวเตอร์สอนการออกเสียง %s สามารถคาดคะเนการอ่านออกเสียงสูงต่ำชองคำ  (พิจารณาจากการเปลี่ยนเสียง) และเสียงสูงต่ำท้ายประโยคที่แสดงอารมณ์ของผู้พูด สำหรับข้อความที่ต้องการ แบ่งออกเป็น 2 ส่วน สำหรับผู้เรียนขั้นต้นและผู้เรียนขั้นสูง

source: 公開しました
th: เปิดใช้แล้ว

source: OJADでは動詞の活用形として原形以外に11種類の後続語を対象としてきましたが，それ以外の様々な後続語が接続された場合のアクセントを検索できる%sを用意しました。現在約300種類の後続語を網羅しています。これは複数の日本語教科書から，登場する動詞の後続語を全て抜き出したものです。
th: OJAD รองรับคำกริยาที่มีการผันส่วนต่อท้ายทั้งหมด 11 รูปแบบ และมี %s สำหรับค้นหาการออกเสียงในรูปแบบอื่นๆ โดยปัจจุบันสามารถรองรับส่วนต่อท้ายคำกริยามากกว่า 300 รูปแบบ ซึ่งรวบรวมมาจากตำราเรียนภาษาญี่ปุ่นจำนวนหลายเล่ม

source: ページ
th: หน้า

source: %sに2012年10月のアクセス履歴を追加しました。<br/>TOP画面に%sへのリンクを追加しました。
th: เพิ่มข้อมูลผู้เยี่ยมชมประจำเดือนตุลาคม 2012 เป็นจำนวน %s คน  <br/> เพิ่มลิงก์ไปยัง %s ไว้ที่หน้าหลัก

source: OJAD 任意テキスト版
th: OJAD ค้นหาข้อความ

source: 検索・表示条件を，より使い易いように整理しました。<br>表示する語を様々な観点から検索できるようにしました。<br>語の表示順序も様々な観点から変更できるようにしました。
th: ปรับแต่งฟังก์ชัน "การค้นหาและเงื่อนไขการแสดงผล" ให้ใช้งานง่ายยิ่งขึ้น <br> สามารถปรับแต่งเพื่อค้นหาคำศัพท์ที่ต้องการจากตัวเลือกที่หลากหลาย <br> สามารถกำหนดลำดับในการแสดงผลคำศัพท์ด้วยตัวเลือกที่หลากหลาย

source: 画面に表示後，行単位で位置を入れ替えたり，行単位で削除できるようにしました。列単位での位置の入替え，削除は従来より可能です。行単位・列単位での編集は，印刷用画面上でも可能です。
th: หลังจากปรากฏผลการค้นหาที่หน้าจอ ท่านสามารถสลับตำแหน่งแถวหรือลบแถวที่ไม่ต้องการได้ และคอลัมน์ก็สามารถปรับแต่งได้แล้วตั้งแต่เวอร์ชั่นก่อนหน้า นอกจากนี้ยังสามารถปรับแต่งแถวและคอลัมน์บนหน้าตัวอย่างก่อนพิมพ์ได้เช่นกัน

source: オプションでピッチカーブを表示するようにしました。なお，ピッチカーブ表示は印刷用ページにも反映されます。
th: ท่านสามารถกำหนดให้แสดงPitch Curve ผ่านตัวเลือกได้แล้ว อนึ่ง ท่านสามารถกำหนดให้แสดงPitch Curveในหน้าตัวอย่างก่อนพิมพ์ได้เช่นกัน

source: 音声サンプルの聴取に関して，行単位の一括再生，列単位の一括再生，ページ単位の一括再生を可能にしました。行単位の再生は行左端の赤青アイコン，列単位での再生は列上部にある赤青アイコン，ページ単位での再生はページ左下の赤青アイコンをクリックして下さい。<br>これらのアイコンはクリックで再生ですが，シフト＋クリックで，音声ファイルをダウンロードできます。行単位，列単位，ページ単位での音声をダウンロードし，教育・学習にご活用下さい。
th: ในการฟังตัวอย่างไฟล์เสียง ท่านสามารถฟังเสียงทั้งหมดในแต่ละแถว คอลัมน์ หรือหน้าได้ ฟังเสียงทั้งหมดในแถวโดยคลิกปุ่มสีแดงฟ้าด้านซ้ายสุดของแถวนั้น ฟังเสียงทั้งหมดในคอลัมน์โดยคลิกปุ่มสีแดงฟ้าด้านบนสุดของคอลัมน์นั้น ฟังเสียงทั้งหมดในหน้าโดยคลิกปุ่มสีแดงฟ้าด้านซ้ายล่างสุดของหน้านั้น <br> หากท่านกด shift ค้างไว้แล้วกดคลิก (shift + click) จะสามารถดาวน์โหลดไฟล์เสียงนั้นๆและนำไปใช้ในการเรียนการสอนได้

source: 一部の音声サンプルの切り出し誤りを修正しました。
th: แก้ไขข้อผิดพลาดส่วนหนึ่งจากการตัดแบ่งไฟล์เสียง

source: %sに2012年9月のアクセス履歴を追加しました。
th: เพิ่มข้อมูลผู้เยี่ยมชมประจำเดือนกันยายน 2012 เป็นจำนวน %s คน

source: 「音声が聞こえない」場合があることについて対処しました。<br>詳細は%sをご覧下さい。<br>%sにOJADを登録いたしました。
th: แก้ไขกรณีที่ไม่สามารถฟังเสียงได้ <br> คลิก %s เพื่อดูรายละเอียด <br> ขณะนี้มีผู้ลงทะเบียนใช้งาน OJAD ทั้งหมด %s คน

source: 音声を聞くためには
th: วิธีฟังไฟล์เสียง

source: みんなの教材サイト
th: เว็บไซต์ของตำราเรียนมินนะ

source: TOP画面に%sを追加しました。<br>アクセントの揺れについて整理しました。<br>1)複数の型が表示される場合，一番上のアクセントが規範型です。<br>2)規範型だけを表示させるオプションを追加しました。
th: เพิ่ม %s ที่หน้าหลัก  <br> ปรับแต่งเกี่ยวกับความหลากหลายของการออกเสียง <br>1) เมื่อมีการออกเสียง หลายประเภทปรากฏขึ้น การออกเสียงด้านบนสุดคือการออกเสียงที่เป็นมาตรฐาน <br>2) เพิ่มปุ่มตัวเลือกเพื่อให้แสดงเฉพาะการออกเสียงที่เป็นมาตรฐาน

source: 6段階の単語難易度について，%sを追記しました。%sをご参照下さい。<br>音声サンプル提供者である声優の%sさんから，%sを戴きました。%sをご参照下さい。
th: เพิ่ม %s เกี่ยวกับความยากง่ายทั้งหมด 6 ระดับ อ่านเพิ่มเติมที่ %s <br> จากนักพากย์เสียงที่กรุณาให้ความร่วมมือในการทำตัวอย่างเสียง %s เราได้รับ %s  อ่านเพิ่มเติมที่ %s

source: 出典
th: ที่มา

source: 上田真紗子
th: Masako Ueda

source: お茶目なメッセージ
th: ข้อความ

source: 音声サンプルを追加しました。<br>%sを更新しました。 <br>TOP画面に%sを追加しました。
th: เพิ่มตัวอย่างเสียง <br>อัพเดท %s <br> เพิ่ม %s ที่หน้าหลัก

source: %sでの%sにてOJAD を公開しました。
th: ประชาสัมพันธ์และเปิดตัว OJAD อย่างเป็นทางการ ที่ %s ใน %s.

source: 日本語教育国際研究大会(ICJLE2012)
th: งานประชุมวิชาการนานาชาติด้านการเรียนการสอนภาษาญี่ปุ่น (ICJLE2012)

source: ポスター発表
th: การนำเสนอโปสเตอร์

source: フレーズ句切りが行なわれた文に対して，アクセント変形を考慮した上で文としてのピッチパターンを表示します。「，、．。,.？！?!：:」「／/」及び改行がフレーズの句切りとなります。これはユーザが指定します。また「。．.？！?!」と改行が文の句切りとなります。文の句切れは必ずフレーズの句切れとなります。疑問文にも対応しています。OJAD教科書版と異なり，形態素解析，アクセント句境界推定，アクセント核推定などの技術を用いているため，精度は100%ではありませんが，日本語の学習にお役立て下さい。
th: สำหรับประโยคที่มีการตัดแบ่งวลี จะแสดงแบบแผนชองจุดที่มีการลงเสียงสูงของประโยคโดยพิจารณาจากการเปลี่ยนแปลงของเสียงสูงต่ำ (Pitch Pattern) การแบ่งวลีในประโยคให้ใช้ "，、．。,.？！?!：:" "／/"หรือขึ้นบรรทัดใหม่โดยผู้ใช้เป็นผู้กำหนด นอกจากนี้ การระบุตำแหน่งจบประโยคหรือตำแหน่งสุดท้ายของประโยคให้ใช้ "。．.？！?!" หรือขึ้นบรรทัดใหม่ ตำแหน่งสุดท้ายของประโยคถือเป็นตำแหน่งสุดท้ายของวลีด้วย ฟังก์ชันเหล่านี้สามารถใช้ได้กับประโยคคำถามเช่นกัน ฟังก์ชั่นนี้แตกต่างจาก OJAD เวอร์ชั่นไกด์ตำราเรียน (Textbook Guide Version) เนื่องจากการวิเคราะห์หน่วยคำ การคาดคะเนขอบเขตของการแบ่งวรรคออกเสียง และการคาดคะเนแกนพยางค์นั้น ใช้เทคนิคการประมวลผลสัญญาณเสียงแบบอัตโนมัติ จึงอาจจะไม่ถูกต้องแม่นยำ 100% อย่างไรก็ดี คณะผู้จัดทำก็หวังเป็นอย่างยิ่งว่าOJADจะได้รับการนำไปปรับใช้ให้เกิดประโยชน์ในการเรียนการสอนภาษาญี่ปุ่นได้บ้างไม่มากก็น้อย

source: 読み上げ機能の詳細は%s及び，下記の注意事項をご覧下さい。
th: อ่านรายละเอียดชองฟังก์ชั่นอ่านออกเสียงได้ที่%sและกรุณาศึกษาข้อควรระวังดังต่อไปนี้

source: なおこの機能は， KDDI 研究所の%sを用いています。
th: อย่างไรก็ดี ฟังก์ชั่นนี้ใช้%sของสถาบันวิจัย KDDI

source: 研究成果
th: ผลการวิจัย

source: ピッチパターン
th: Pitch Contour

source: 山・丘のみを表現したカーブ
th: Mountain-hill Contour

source: アクセントを考慮したカーブ(初級者用)
th: เส้นโค้งที่แสดงการออกเสียง (สำหรับผู้เรียนขั้นต้น)

source: アクセントを考慮したカーブ(上級者用)
th: เส้นโค้งที่แสดงการออกเสียง (สำหรับผู้เรียนขั้นสูง)

source: 非表示
th: ซ่อน

source: テキスト上のアクセント
th: การออกเสียงข้อความ

source: 初級者用
th: ระดับต้น

source: 上級者用
th: ระดับสูง

source: テキストも含めて非表示
th: ซ่อนประโยคด้วย

source: アクセントマーク
th: เครื่องหมายแสดงสำเนียงสูงต่ำ

source: 核とＨを表示
th: แสดงแกนพยางค์และตำแห่น่ง H

source: 核のみを表示
th: แสดงแกนพยางค์เท่านั้น

source: Lのみを表示
th: แสดงผลเฉพาะLเท่านั้น

source: 表示しない
th: ไม่แสดงผล

source: アクセント句境界推定
th:  การคาดคะเนขอบเขตของการแบ่งวรรคออกเสียง

source: 機械学習による句境界推定
th: การทำนายขอบเขตของการแบ่งวรรคด้วยMachine Learning (กระบวนการเรียนรู้และคาดคะเนผลลัพท์ของคอมพิวเตอร์ที่เลียนแบบจากมนุษย์)

source: 文節境界を利用
th: การใช้ขอบเขตการแบ่งวลี

source: 読み・アクセント推定
th: คำอ่าน การคาดคะเนเสียงสูงต่ำ

source: 推定を行なう
th: ทำการคาดคะเน

source: 推定を行なわない
th: ไม่ทำการคาดคะเน

source: フレーズ成分の表示
th: แสดงส่วนของวลี

source: 表示
th: แสดง

source: ピッチパターン表示用パラメータ
th: พารามิเตอร์ของ Pitch Contour

source: 実行
th: เริ่มค้นหา

source: 入力された文字に対して，ピッチパターンを追加することができます。「，、．。,.？！?!：:」「／/」及び改行がフレーズの句切りとなります。これはユーザが指定します。また「。．.？！?!」と改行が文の句切りとなります。文の句切れは必ずフレーズの句切れとなります。文字をクリックすると，アクセントの有無が切り替わります。疑問文にも対応しています。文末の記号又は空白をクリックすると，疑問文イントネーションの有無が切り替わります。
th: ท่านสามารถตัดแบ่งวลีได้โดยใช้เครื่องหมาย 「，、．。,.？！?!：:」「／/」และขึ้นบรรทัดใหม่ เพื่อที่จะเพิ่มเติม Pitch Pattern เข้าไปได้นอกจากนี้เครื่องหมาย 「。．.？！?!」และขึ้นบรรทัดใหม่ ก็ใช้สำหรับตัดแบ่งประโยคได้เช่นกัน โดยที่การตัดแบ่งประโยคคือว่าเป็นการตัดแบ่งวลี หากคลิกที่ตัวอักษรก็จะสามารถกำหนดให้มีหรือไม่มีการแสดงการออกเสียงได้ โดยประโยคคำถามก็รองรับฟังก์ชันนี้เช่นกัน หากคลิกที่ส่วนท้ายประโยคหรือช่องว่างจะสามารถกำหนดให้มีหรือไม่มี โทนเสียง (Intonation) ของประโยคคำถามได้

source: 表示方法
th: ชนิดของการแสดง

source: 通常
th: มุมมองปกติ

source: 印刷用
th: ตัวอย่างก่อนพิมพ์

source: 合成音声を作成中・・・
th: กำลังสร้างเสียงผสม

source: 検索・表示条件
th: ค้นหา และ เงื่อนไขการค้นหา

source: 検索の条件
th: เงื่อนไขการค้นหา

source: 教科書
th: ตำราเรียน

source: 指定しない
th: ไม่กำหนด

source: %sから%sまで
th: จาก %s ถึง %s

source: 品詞
th: ชนิดของคำ

source: すべて
th: ทั้งหมด

source: 用言すべて
th: คำที่ผันได้ทั้งหมด

source: アクセント型
th: ประเภทชองการออกเสียง

source: 平板型（0型）
th: ประเภทเสียงราบ (Type 0)

source: 頭高型（1型）
th: ประเภทเสียงสูงที่ต้นคำ (Type 1)

source: 中高型
th: ประเภทเสียงสูงที่กลางคำ

source: 尾高型（-1型）
th: ประเภทเสียงสูงที่ท้ายคำ (Type -1)

source: 起伏式
th: ระบบเสียงสูงต่ำ

source: %s型
th: ประเภท %s

source: 単語長
th: ความยาวของคำ

source: %sモーラ
th: %s หน่วยเสียง (mora)

source: 難易度
th: ความยาก

source: まず
th: เริ่มจาก

source: 初級前半
th: ระดับต้นช่วงแรก

source: 初級後半
th: ระดับต้นตอนปลาย

source: 中級前半
th: ระดับกลางช่วงแรก

source: 中級後半
th: ระดับกลางครึ่งหลัง

source: 上級前半
th: ระดับสูงช่วงแรก

source: 上級後半
th: ระดับสูงครึ่งหลัง

source: から
th: จาก

source: まで
th:  ถึง

source: 旧能力試験
th: JLPT แบบเก่า

source: %s級
th: ระดับ %s

source: 表示の条件
th: เงื่อนไขการแสดง

source: 表示順序
th: ลำดับการแสดง

source: アクセント型順に並べる
th: เรียงตามประเภทของการออกเสียง

source: 語尾からの核位置で並べる
th: เรียงตามตำแหน่งแกนเสียง (จากหลังมาหน้า)

source: 語頭からの核位置で並べる
th: เรียงตามตำแหน่งแกนเสียง (จากหน้าไปหลัง)

source: やさしい単語から並べる
th: เรียงจากคำง่ายไปยาก

source: カスタマイズ
th: ปรับแต่ง

source: アクセント型（平板型 -> 頭高型 -> 中高型 -> 尾高型）
th: ประเภทของการออกเสียง (ประเภทเสียงราบ -> ประเภทเสียงสูงที่ต้นคำ -> ประเภทเสียงสูงที่กลางคำ -> ประเภทเสียงสูงที่ท้ายคำ)

source: アクセント核位置 語頭から
th: เรียงตำแหน่งแกนพยางค์ (จากหน้าไปหลัง)

source: アクセント核位置 語尾から
th: เรียงตำแหน่งแกนพยางค์ (จากหลังไปหน้า)

source: 単語長 モーラ数昇順
th: ความยาวคำ จำนวนโมร่า (น้อยไปมาก)

source: 単語長 モーラ数降順
th: ความยาวคำ จำนวนโมร่า (มากไปน้อย)

source: 難易度 昇順
th: ความยาก (จากน้อยไปมาก)

source: 難易度 降順
th: ความยาก (จากมากไปน้อย)

source: 五十音順（明示的に指定された条件の後で常に適用）
th: ลำดับอักษรคะนะ (จะถูกใช้หลังจากตัวเลือกเสริมอื่นๆ)

source: オプション
th: ตัวเลือก

source: アクセントの揺れ
th: ความหลากหลายของการออกเสียง

source: ピッチカーブ
th: Pitch Contour

source: 教科書と難易度
th: ตำราเรียนและระดับความยาก

source: 行数／ページ
th: บรรทัด/หน้า

source: 単語の検索
th: ค้นหาคำศัพท์

source: カンマ，スペースで区切ると複数の単語を同時に検索できます。
th: สามารถค้นหาคำหลายๆคำได้พร้อมกับโดยการแบ่งคำด้วยเครื่องหมายจุลภาคหรือการเว้นวรรค

source: 　実　行
th: เริ่มค้นหา

source: 全表示
th: แสดงทั้งหมด

source: 全非表示
th: ซ่อนทั้งหมด

source: 印刷用ページを表示
th: แสดงตัวอย่างก่อนพิมพ์

source: 後続語検索
th: ค้นหาส่วนต่อท้าย

source: 動詞表現
th: กลุ่มคำกริยา

source: 検索したい動詞表現を一つ入力して下さい。
th: โปรดพิมพ์กลุ่มคำกริยาที่ต้องการค้นหา

source: 表示する列
th: คอลัมน์ที่แสดง

source: 同じグループの動詞を表示
th: แสดงคำกริยากลุ่มเดียวกัน

source: 検索した結果のみ表示
th: แสดงผลลัพธ์ที่ค้นหาเท่านั้น

source: すべて表示
th: แสดงทั้งหมด

source: 検索
th: ค้นหา

source: 該当する型が存在しません。
th: ไม่มีผลลัพธ์ที่ตรงกับเงื่อนไขการค้นหา

source:  動詞で始まる表現を入力して下さい。
th: โปรดพิมพ์ข้อความที่เริ่มต้นด้วยคำกริยา

source: 動詞表現が入力されていません。
th: ท่านยังไม่ได้กรอกกลุ่มคำกริยา

source: 類型
th: ชนิดของคำกริยา

source: 平板式
th: แบบเสียงราบ

source: %s %sグループ動詞
th: %s กลุ่มคำกริยา %s

source: 検索した動詞「%s」
th: คำศัพท์ที่ค้นหา "%s"

source: 東京大学 大学院工学系研究科 峯松研究室 / 齋藤研究室
th: Minematsu Laboratory, Grad. School of Eng., The University of Tokyo<br/>Saito Laboratory, Grad. School of Eng., The University of Tokyo

source: OJADトップページに戻る
th: กลับสู่หน้าหลัก

source: 入力したテキストに対して形態素解析を施し，そのテキスト中に現れる活用語（動詞，い形容詞，な形容詞）に対して，いくつかの活用パターンとそのアクセントを表示します。解析後，活用語は種類ごとに色分けして分類されます。また，マウスを各活用語の上に移動すると，その語の情報がポップアップ表示されます。OJAD教科書ガイド版と異なり，自然言語処理技術を用いた自動処理を行なっているため精度は100%ではありませんが，日本語の学習にぜひお役立てください。
th: ฟังก์ชันนี้จะวิเคราะห์หน่วยคำของข้อความที่พิมพ์และแสดงการออกเสียงคำนั้น รวมถึงรูปแบบการผันคำต่างๆที่สอดคล้องกับคำที่ปรากฏในข้อความ (คำกริยา, คำคุณศัพท์ い, คำคุณศัพท์ な) หลังจากการวิเคราะห์ คำเหล่านี้จะถูกแยกประเภทตามชนิดของการคำ เมื่อนำเมาส์วางเหนือคำดังกล่าวจะสามารถดูรายละเอียดเพิ่มเติมของคำนั้นๆได้ แต่ว่ามีความแตกต่างจาก OJAD เวอร์ชั่นไกด์ตำราเรียน (Textbook Guide Version) เนื่องจากการวิเคราะห์แบบอัตโนมัตินั้นใช้เทคนิคการประมวลผลภาษาธรรมชาติ จึงอาจจะไม่ถูกต้องแม่นยำ 100% แต่เราหวังว่าท่านจะสามารถนำไปใช้ให้เกิดประโยชน์ในการเรียนการสอนภาษาญี่ปุ่นได้

source: ここに解析したいテキスト（1500文字以内）を入力してください（解析には数秒〜数十秒の時間がかかります）
th: โปรดกรอกข้อความที่ต้องการ (ไม่เกิน 1500 ตัวอักษร) การประมวลผลอาจใช้เวลาหลายวินาที

source: 解析開始
th: เริ่มวิเคราะห์

source: 新しいテキストの入力
th: พิมพ์ข้อความใหม่

source: 見出し
th: หัวข้อ

source: ※色のついた語にマウスオーバーするとその語の情報が見れます
th: ※ วางเมาส์เหนือข้อความที่มีแถบสีเพื่อดูรายละเอียดเพิ่มเติม

source: ただ今解析中
th: กำลังวิเคราะห์

source: テキストが長過ぎます。
th: ข้อความยาวเกินไป

source: 入力エリアの非表示
th: ซ่อนแถบข้อความ

source: 入力エリアの表示
th: แสดงแถบข้อความ

source: これまでのアクセス履歴
th: จำนวนผู้เยี่ยมชมถึงปัจจุบัน

source: このページでは今までのOJADへの地域別のアクセス履歴をご覧いただけます。
th: หน้านี้แสดงจำนวนผู้เยี่ยมชมแบ่งตามภูมิภาค

source: %sをつかって集計しています。なお，TOPページに示しているアクセスカウンタの値と%sが示す訪問数には若干のずれがあります。
th: คำนวณโดย %s หมายเหตุ: จำนวนผู้เยี่ยมชมที่แสดงบนหน้าหลักกับจำนวนที่แสดงโดย %s อาจจะแตกต่างกันเล็กน้อย

source: 公開から先月末までの累計アクセス履歴
th: จำนวนผู้เยี่ยมชมตั้งแต่เริ่มเปิดให้บริการจนถึงเดือนที่ผ่านมา

source: 月間アクセス履歴
th: จำนวนผู้เยี่ยมชมรายเดือน

source: %sのアクセス履歴
th: ประวัติการใช้ของ%s

source: %4d年%02d月のアクセス履歴
th: จำนวนผู้เยี่ยมชม เดือน %02d ปี %4d

source: 音声サンプルについて
th: เกี่ยวกับตัวอย่างเสียง

source: 本アクセント辞書は日本語の音声教育の情報インフラとして構築されました。用言の活用に伴うアクセント変化を広く網羅し，全ての活用に対して音声サンプルを用意しています。2012年8月現在，約42,300の活用，全てについて男女一名ずつの発声が提供されています。
th: พจนานุกรมการออกเสียงฉบับนี้ได้รับการพัฒนาขึ้นเพื่อใช้เป็นสื่อสารสนเทศสำหรับการศึกษาเรียนรู้เรื่องเสียงพูดและการออกเสียงภาษาญี่ปุ่น ซึ่งมีตัวอย่างไฟล์เสียงรองรับคำศัพท์ที่มีการออกเสียงที่เปลี่ยนแปลงไปตามลักษณะการผันคำ ณ เดือนสิงหาคม 2012 มีจำนวนคำศัพท์ทั้งหมด 42,300 คำ ซึ่งออกเสียงโดยผู้ชาย 1 คน และ ผู้หญิง1 คน

source: 話者はプロの声優です。アクセント核位置を明示した読み上げリストを使い，発声者，収録者共に注意を払って収録が行なわれました。殆どの発声は正しい位置にアクセント核が付与されているものの，中にはアクセント核が所望の場所に知覚されないサンプルも見つかっています（下記に例を示します）。また（半）自動で行なっている波形切り出しの誤りも見つかっています。なお男性話者の方に見られる傾向として，アクセント核を明確に示すために，無声化すべき「す」を有声化して読む傾向があります。不適切な発声に関しては今後再収録を予定しています。
th: ทั้งผู้ดูแลการอัดเสียงและนักพากย์เสียงมืออาชีพได้ดำเนินการอัดเสียงอย่างระมัดระวังที่สุด โดยใช้ต้นฉบับบทอ่านที่ระบุตำแหน่งของแกนพยางค์ในแต่ละคำ เพื่อให้สามารถอ่านออกเสียงได้อย่างถูกต้อง และได้เสียงที่คุณภาพมากที่สุด ถึงกระนั้นก็มีบางส่วนที่ไม่ได้ระบุตำแหน่งของแกนพยางค์ (ดูตัวอย่างประกอบด้านล่าง) มีบางกรณีที่การตัดแบ่งตัวอย่างเสียงโดยอัตโนมัติอาจจะไม่ได้สามารถตัดแบ่งขอบเขตของเสียงได้อย่างถูกต้อง นอกจากนี้ในกรณีของนักพายก์เสียงผู้ชาย มีการอ่านออกเสียง 「す」 ที่ผิดพลาดจากเสียงอโฆษะ (unvoiced) กลายเป็นเสียงโฆษะ (voiced) โดยทางทีมงามมีแผนที่จะอัดเสียงใหม่อีกครั้งเพื่อแก้ไขประเด็นเหล่านี้

source: これらのサンプルは授業では使いづらい，学習者に呈示したくないサンプルであると考えております。このようなサンプルを除外するには，全サンプルを聴取してバグ取りを行なう必要があります。
th: ตัวอย่างเสียงเหล่านี้อาจจะไม่เหมาะสมสำหรับใช้ในการเรียนการสอน จึงมีความจำเป็นที่จะต้องฟังตัวอย่างเสียงทั้งหมดเพื่อคัดเอาตัวอย่างเสียงที่ไม่ดีเหล่านี้ออกไป

source: 全部で約3,500 語あります（12活用パターン，2話者）。100単語分の発声を1セットとすれば，延べ 35名による聴取が必要になります。本プロジェクトではこの作業に対して，効率良く聴取・検査できる web システムを構築中です。そして，ボランタリーベースで協力していただける方を探しております。1単語１分と考えれば，2時間ほどの作業となります。
th: จากทั้งหมด 3,500 คำ (12 รูปแบบการผันคำ, 2 ผู้พูด) ถ้าหากแบ่งเป็นเซตละ 100 คำ จะต้องใช้ผู้ฟังทั้งหมด 35 คน เรากำลังพัฒนาระบบบนเว็บเพื่ออำนวยความสะดวกในการฟังและคัดเลือกตัวอย่างเสียง และกำลังเปิดรับสมัครอาสาสมัครในการคัดเลือกตัวอย่างเสียง โดยจะใช้เวลาประมาณ 2 ชั่วโมง (1 คำ ใช้เวลา 1 นาที)

source: より質の高い日本語教育用情報インフラの構築を目指しております。ご協力いただける方は，%sまでメールでの連絡をお待ちしております。
th: เรามีความมุ่งหวังที่จะพัฒนาระบบสารสนเทศสำหรับการเรียนการสอนภาษาญี่ปุ่นให้มีคุณภาพมากยิ่ง หากท่านมีความสนใจหรืออยากมีร่วมในการพัฒนาโปรดติดต่อ %s

source: OJAD プロジェクト代表：峯松信明（東京大学）
th: หัวหน้าโครงการ OJAD : Nobuaki Minematsu (มหาวิทยาลัยโตเกียว)

source: 中国語繁体字版は，簡体字版を %s を用いて繁体字に変換したものです。
th: าฉบับตัวอักษรเต็มของภาษาจีนเป็นฉบับที่แปลงจากฉบับตัวอักษรย่อ

source: OJADとは？
th: OJAD คืออะไร

source: OJADは日本語教師・学習者のためのオンライン日本語アクセント辞書です。約9,000の名詞の東京方言アクセントを調べることができます。約3,500の用言（動詞，い形容詞，な形容詞）について， 基本12活用，約42,300のアクセントを調べることができます（男女1名ずつの音声サンプルを聴取可）。それ以外の約300の後続語表現に関しても，アクセントを調べることができます。更に任意の肯定文・疑問文に対して，特定の語に強いフォーカスを置かずに読み上げた際に予想されるピッチパターンを表示することもできます。学習者の自主学習，日本語教室や日本語教師養成講座での韻律学習にお使い下さい。日本語母語話者の東京方言参照用にもお使いいただけます。
th: OJAD คือ พจนานุกรมการออกเสียงภาษาญี่ปุ่นออนไลน์ สำหรับผู้สอนและผู้ศึกษาภาษาญี่ปุ่น รองรับการค้นหาคำศัพท์ในสำเนียงโตเกียวกว่า 9,000 คำ และการผันคำว่า 3,500 รูปแบบ (คำกริยา, คำคุณศัพท์ い, คำคุณศัพท์ な) สามารถค้นหาการออกเสียงได้มากกว่า 42,300 แบบ ตามการผันคำ 12 รูปแบบพื้นฐาน (มีทั้งเสียงผู้ชายและผู้หญิง) และส่วนต่อท้ายคำ (suffix) ชนิดอื่นๆอีกกว่า 300 แบบ นอกจากนี้ยังสามารถดูตัวอย่างการออกเสียงและเส้นโค้งของโทนเสียง (Pitch Pattern) สำหรับข้อความในประโยคบอกเล่า ประโยคคำถาม หรือเฉพาะคำที่ต้องการได้อีกด้วย คณะผู้จัดทำหวังเป็นอย่างยิ่งว่า OJAD จะสามารถใช้เป็นเครื่องมือสนับสนุนการเรียนการสอนและการฝึกฝนการออกเสียงภาษาญี่ปุ่นสำหรับการเรียนการสอนภายในห้องเรียนหรือแม้กระทั่งการเรียนรู้ด้วยตนเอง และใช้เป็นแหล่งอ้างอิงสำหรับการออกเสียงแบบสำเนียงชาวโตเกียวได้อีกด้วย

source: 利用される場合は，まず%sをご覧下さい。
th: สำหรับผู้ที่ต้องการใช้งาน โปรดคลิกที่ %s.

source: 「ご利用にあたって」
th: ก่อนเริ่มใช้งาน

source: 教科書別データ
th: คลังข้อมูลตำราเรียน

source: 第%02d課
th: บทที่ %02d

source: 英語
th: ภาษาอังกฤษ

source: ポーランド語
th: ภาษาโปแลนด์

source: OJAD はまず日本語版が開発され，その後，全ての説明文を英語化した英語版が開発されました。今後，様々な言語に翻訳していきます。
th: OJAD ในช่วงเริ่มต้นได้รับการพัฒนาเป็นเวอร์ชั่นภาษาญี่ปุ่น หลังจากนั้นจึงได้รับการแปลเป็นภาษาอังกฤษแล้วจึงเปิดตัวเวอร์ชั่นภาษาอังกฤษ และต่อจากนี้ไปกำลังอยู่ในขั้นตอนการแปลเป็นภาษาอื่นๆอีกหลายภาษา

source: X 語版の OJAD の構築には，日本語版の全説明文に対して「日本語 <--> X語」のパラレルコーパスが必要となります。またこの作業（翻訳作業）は，Poedit というツールを使って行ないます。作業者はまずこのツールを下記からダウンロードして下さい。windwos 版も，Mac 版もあります。
th: ในการพัฒนา OJAD เวอร์ชั่นภาษา X มีความจำเป็นที่จะต้องเตรียมคลังข้อมูลคู่ขนานระหว่างภาษาญี่ปุ่นกับภาษา X สำหรับทุกประโยคในต้นฉบับภาษาญี่ปุ่น นอกนั้นจะต้องแปลโดยใช้โปรแกรมชื่อ Poedit โดยท่านผู้แปลสามารถดาวน์โหลดโปรแกรมทั้งบนระบบ Windows และ Mac ได้จากลิงก์ด้านล่างนี้

source: 翻訳作業は「X 語を母語とする」日本語教師と計算機プログラミング経験者の二人で行なうことが最も効率的かと思います。但しプログラミングの知識で必要なのは，Ｃ言語の printf 文で頻出する「%s」「%d」「%c」などが何を意味するのかを知っているかどうか，くらいですので，プログラミング経験のある日本語教師であれば，一人で作業することも十分可能です。
th: วิธีการแปลให้ได้ประสิทธิภาพมากที่สุด คือ การร่วมมือกันระหว่างผู้สอนภาษาญี่ปุ่นที่ใช้ภาษา X เป็นภาษาแม่ กับผู้มีประสบการณ์ในการเขียนโปรแกรมคอมพิวเตอร์ แต่หากผู้สอนภาษาญี่ปุ่นมีความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับภาษาซี เข้าใจคำสั่ง printf และสัญลักษณ์「%s」「%d」「%c」ก็สามารถแปลเพียงคนเดียวได้

source: 既に「日本語 <--> 英語」のパラレルコーパスは存在しますので，分らない箇所があれば，そちらをご覧になると解決すると思います。提出は%sまでお願いします。
th: ถ้าหากมีส่วนที่ไม่เข้าใจ ให้ทดลองศึกษาเปรียบเทียบการแปลจากต้นฉบับระหว่างภาษาญี่ปุ่นและภาษาอังกฤษ โดยท่านสามารถส่งต้นฉบับได้ที่ %s

source: パラレルコーパスができたら以下を行ない，最終版を作成します。
th: เมื่อได้ฐานข้อมูลเสียงแล้ว ให้ดำเนินการตามขั้นตอนด้านล่างแล้วจึงสร้างเวอร์ชั่นสุดท้าย

source: X 語による OJAD を起動し，フォント種類やサイズを調整する。また，実際の X 語版 OJAD の画面を見ながら，（画面サイズの制約を考慮した）再翻訳を行なう。
th: เปิด OJAD ในเวอร์ชั่นภาษา X และปรับแต่งฟอนต์และขนาดของตัวอักษร หลังจากนั้นจึงดูหน้าเพจ OJAD ในเวอร์ชั่นภาษา X บนหน้าจอจริง (โดยพิจารณาขนาดหน้าจอที่มีจำกัด) และแปลแก้ไขอีกครั้ง

source: 一般公開し，X 語を母語とする日本語教師，日本語学習者に使って戴き，バグ報告してもらう。報告が来れば，それに基づいて修正する。
th: เมื่อเปิดให้ใช้งาน ผู้สอนภาษาญี่ปุ่นที่ใช้ภาษา X เป็นภาษาแม่ ทดลองใช้งาน OJAD กับผู้เรียนภาษาญี่ปุ่น และโปรดรายการบัคหรือข้อผิดพลาดที่พบ เพื่อที่ทางทีมงานจะได้นำไปแก้ไขต่อไป

source: 翻訳ツールのダウンロード先
th: ดาวน์โหลดเครื่องมือสำหรับการแปล

source: 翻訳ツールの使い方はこちら (youtube動画)
th: วิธีใช้งานเครื่องมือสำหรับการแปล (youtube)

source: パラレルコーパス作成用ファイルはこちら(%s版)
th: ไฟล์สำหรับสร้างฐานข้อมูลเสียงแบบขนาน

source: 作成済みパラレルコーパス
th: คลังข้อมูลคู่ขนานที่สร้างเสร็จแล้ว

source: 日本語(%s版) <--> %s(%s版)
th: ภาษาญี่ปุ่น(ฉบับ%s) <--> %s(ฉบับ%s)

source: ダウンロード
th: ดาวน์โหลด

source: 注意：二つの言語の日付に差がある場合，翻訳作業終了後に日本語版の更新が行なわれ，翻訳語版 OJAD の中に，未翻訳の文が存在することを意味します。この場合，翻訳語版 OJAD の説明文の幾つかは，日本語のまま表示されます。
th: ช้อควรระวัง : ในกรณีที่ระบบวันเดือนปีมีความแตกต่างกันระหว่าง 2 ภาษา เมื่องานแปลเสร็จสมบูรณ์แล้ว และ OJAD มีข้อมูลอัพเดทใหม่ในเวอร์ชั่นภาษาญี่ปุ่น จะปรากฏประโยคใหม่ที่ยังไม่ได้รับการแปล ในกรณีดังกล่าวจะแสดงประโยคใหม่นั้นเป็นภาษาญี่ปุ่นบนหน้าเว็บไซต์ในภาษาท้องถิ่นนั้นๆ

source: 翻訳に関する注意点
th: ข้อควรระวังเกี่ยวกับการแปล

source: OJADの翻訳作業は，OJADの内部で使われている日本語説明文をX語に翻訳することになります。但し，OJADシステムの内部で使われている日本語説明文は，普通の日本語と少し異なる場合があります。見慣れないシンボルが使われていることがあります。
th: การแปล OJAD คือ การแปลประโยคภาษาญี่ปุ่นที่ใช้อยู่ใน OJAD เป็นภาษา X แต่ทว่าประโยคที่ใช้ภายในระบบ OJAD นั้น อาจจะแตกต่างไปจากประโยคภาษาญี่ปุ่นทั่วไป และมีเครื่องหมายหรือสัญลักษณ์ที่ไม่คุ้นเคยปรากฏอยู่บ้าง

source: コンピュータプログラミングを経験された方は，そのシンボルが何であるのかは分ると思いますが，その経験がない方は，下記を読んでから翻訳作業にとりかかって下さい。
th: สำหรับผู้ที่มีประสบการณ์เขียนโปรแกรมคอมพิวเตอร์คงจะคุ้นเคยกับสัญลักษณ์ดังกล่าว แต่สำหรับผู้ที่ไม่มีประสบการณ์โปรดศึกษาและดำเนินการแปลตามคำแนะนำด้านล่าง

source: 日本語の中に %s という見慣れないシンボルが出てきます。
th: จะมีสัญลักษณ์ %s ที่อาจจะไม่คุ้นเคย ปรากฏอยู่ในภาษาญี่ปุ่น

source: OJAD日本語版の実際の表示
th: แสดงเวอร์ชั่นจริงของ OJAD ภาษาญี่ปุ่น

source: 音声サンプルは，上田真紗子さん（女），加藤寛規さん（男）という，プロの声優の音声です。
th: ตัวอย่างไฟล์เสียงทั้งหมดคือเสียงของ Masako Ueda (ผู้หญิง) และ Hiroki Kato (ผู้ชาย) นักพากย์เสียงมืออาชีพ

source: OJAD日本語版の内部表現
th: แสดงผลภายใน OJAD ภาษาญี่ปุ่น

source: 音声サンプルは，%s，%sという，プロの声優の音声です。
th: ตัวอย่างเสียง %s และ %s เป็นเสียงของนักพากย์เสียงมืออาชีพ

source: OJAD英語版の内部表現
th: แสดงผลภายใน OJAD ภาษาอังกฤษ

source: All audio samples are the voices of %s and %s, two professional Japanese voice actors.
th: ตัวอย่างไฟล์เสียงทั้งหมดคือเสียงของ %s และ %s นักพากย์เสียงมืออาชีพ

source: %s というのはスロットのようなもので，「私の年齢は□です」というスロット付きの文を用意し，実際に使う場合は□に20とか，30とか，値を入れて使います。皆さんに翻訳してもらいたいのは，OJAD日本語版が内部で使っている日本語表現の翻訳となります。
th: %s คือ slot ชนิดหนึ่ง ตัวอย่างเช่น ประโยค 「私の年齢は□です」 มี slot □ กำกับอยู่ โดยในการใช้งานจริง  □จะถูกแทนค่าเป็น 20, 30 หรืออื่นๆ  สิ่งที่อยากให้ทุกท่านช่วยแปลก็คือ การแปลประโยคและสำนวนภาษาญี่ปุ่นต่างๆที่ใช้ภายใน OJAD เวอร์ชั่นภาษาญี่ปุ่น

source: それ以外に，以下のような特殊記号も使われています。
th: นอกเหนือจากนี้ จะใช้สัญลักษณ์พิเศษดังที่ระบุไว้ด้านล่าง

source: 特殊記号
th: สัญลักษณ์พิเศษ

source: 役割
th: หน้าที่

source: %s同様，スロットの一種
th: เป็น slot ชนิดหนึ่ง เหมือนกับ%s

source: %s や %s
th: %s หรือ %s

source: 改行
th: ขึ้นบรรทัดใหม่

source: abcdefg を修飾（emphasize）
th: แก้ไขและดัดแปลง abcdefg (เน้น)

source: abcdefg を修飾
th: แก้ไชและดัดแปลง abcdefg

source: なお，二重引用符（"）などはそのままでは文字としては使えず，「\"」として初めて，二重引用符として使えます。このような場合「\」を消すと正常に表示されませんので，注意して下さい。
th: ข้อควระวังในการใช้เครื่องหมายต่างๆ เช่น " (ฟันหนู)  ให้พิมพ์ด้วย 「\"」ถึงจะแสดงผลได้ถูกต้อง ถ้าหากลบ「\」 ทิ้งไป จะทำให้ไม่สามารถแสดงผลได้อย่างถูกต้อง

source: これら以外にも特殊記号があるかもしれませんが，凡そ上記の例からその機能は類推できると思います。質問があれば何でも%sまでお問い合わせ下さい。
th: หากต้องการใช้เครื่องหมายหรือสัญลักษณ์นอกเหนือจากที่ระบุไว้ข้างต้น ระบบอาจจะสามารถแยกแยะได้ หากมีคำถามหรือข้อสงสัยใดๆ โปรดติดต่อ %s

source: 本アクセント辞書は，国立国語研究所・共同研究プロジェクト%sの成果物です。教育・学術研究を目的とした活動に限って利用することができます。営利活動を目的とした企業の研究開発での利用はお控えください。
th: พจนานุกรมฉบับบนี้เป็นผลิตผลจากการร่วมมือพัฒนาภายใต้โครงการ %s ของสถานบันภาษาญี่ปุ่นและภาษาศาสตร์แห่งชาติ (National Institute for Japanese Language and Linguistics) สำหรับการใช้งานด้านการวิจัยทางวิชาและประโยชน์ทางการศึกษา โปรดหลีกเลี่ยงการใช้งานเพื่อแสวงหาผลกำไรหรือในเชิงพาณิชย์

source: 「日本語教育のためのコーパスを利用したオンライン日本語アクセント辞書の開発」（代表：峯松信明＠東京大学）
th: "โครงการพัฒนาพจนานุกรมการออกเสียงภาษาญี่ปุ่นออนไลน์ โดยใช้คลังข้อมูลสำหรับการศึกษาภาษาญี่ปุ่น" (หัวหน้าโครงการ: ศาสตราจารย์ Minematsu)

source: 謝辞
th: ขอแสดงความขอบคุณ

source: 本アクセント辞書の構築に際し，下記の方々／機関からの協力を得ました。ここに感謝申し上げます。
th: เราขอแสดงความขอบคุณเป็นอย่างยิ่งสำหรับความร่วมมือและการสนับสนุนจากองค์กรและบุคคลดังต่อไปนี้

source: 6段階の単語難易度（初級前半，初級後半，中級前半，中級後半，上級前半，上級後半）の情報は，科学研究費補助金プロジェクト%sの成果物を提供して戴きました。詳細は%sをご覧下さい。
th: ข้อมูลระดับความยากง่ายของคำทั้ง 6 ระดับ (ขั้นต้นครึ่งแรก, ขั้นต้นครึ่งหลัง, ขั้นกลางครึ่งกลาง, ขั้นกลางครึ่งหลัง, ขั้นสูงครึ่งแรก และ ขั้นสูงครึ่งหลัง) ได้รับการจัดทำภายใต้โครงการเงินทุนสนับสนุนการวิจัยด้านวิทยาศาสตร์ %s (สามารถดูรายละเอียดได้ที่ %s)

source: 「基盤研究（A）「汎用的日本語学習辞書開発データベース構築とその基盤形成のための研究」（代表：砂川有里子＠筑波大学）」
th: "Research for the formulation of basic grounds for the construction of a general database for the development of Japanese language learners' dictionaries" (หัวหน้าโครงการ: ศาสตราจารย์ Sunagawa)

source: こちらの論文
th: เอกสารทางวิชาการฉบับนี้

source: 音声サンプルは，%s，%sという，プロの声優の音声です。上田さんからは，日本語学習者の皆さんに%sが届いています。
th: ตัวอย่างเสียง %s และ %s เป็นเสียงของนักพากย์เสียงมืออาชีพ ตัวอย่างเสียง %s เป็นเสียงของคุณ Ueda

source: 上田真紗子さん（女）
th: Masako Ueda (ผู้หญิง)

source: 加藤寛規さん（男）
th: Hiroki Kato (ผู้ชาย)

source: 2012年の年末に，世界中の日本語教師を対象にしたアンケート調査を行ないました。また，%sを通して，各種コメント・要望も届いております。貴重なご意見として今後の開発に反映させたいと思っています。
th: ปลายปี 2012 เราได้ทำแบบสำรวจความคิดเห็นของผู้สอนภาษาญี่ปุ่นจากทั่วโลก จาก %s เราได้รับความคิดเห็นและความต้องการที่หลากหลาย ทางทีมงานขอขอบคุณสำหรับความคิดเห็นอันมีค่าและจะนำไปใช้สำหรับการพัฒนาต่อไป

source: 開発メンバー
th: ทีมงานผู้พัฒนา

source: OJADは，日本語教育の現場に立つ教師と，音声・言語技術を構築する技術者との綿密な共同作業によって，開発・メンテナンスされています。開発メンバーは以下の通りです。
th: OJAD กำลังได้รับการพัฒนาอย่างต่อเนื่องจากทีมงานที่ประกอบด้วยผู้สอนภาษาญี่ปุ่นและวิศวกรด้านภาษาและเสียงพูด ซึ่งมีรายนามดังต่อไปนี้

source: 統括：
th: หัวหน้าโครงการ :

source: 峯松信明（東京大学）
th: Nobuaki Minematsu (มหาวิทยาลัยโตเกียว)

source: 日本語教育：
th: การเรียนการสอนภาษาญี่ปุ่น :

source: 中川千恵子（早稲田大学）
th: Chieko Nakagawa (มหาวิทยาลัยวะเซะดะ)

source: 中村則子（東京外国語大学）
th: Noriko Nakamura (Tokyo University of Foreign Studies)

source: 田川恭識（早稲田大学）
th: Yukinori Tagawa (มหาวิทยาลัยวะซะดะ)

source: 技術開発：
th: วิศวกรและฝ่ายเทคนิค :

source: 広瀬啓吉（東京大学）
th: Keikichi Hirose (มหาวิทยาลัยโตเกียว)

source: 橋本浩弥（東京大学）
th: Hiroya Hashimoto (มหาวิทยาลัยโตเกียว)

source: 卒業生：
th: อดีตทีมงาน:

source: 鈴木雅之<br/ >（元・東京大学，現・IBM Research - Tokyo）
th: Masayuki Suzuki<br/> (อดีต: มหาวิทยาลัยโตเกียว, ปัจจุบัน: IBM Research - โตเกียว)

source: 翻訳メンバー
th: ทีมงานนักแปล

source: OJAD では８万以上の音声サンプルを用意しています。male / female ボタンをクリックすることでこれらの音声サンプルを再生できます。単語（活用語）単位で再生することも，行単位，列単位，頁単位で一括再生することもできます。操作は，クリックで再生，シフト＋クリックで音声ファイル（MP3）のダウンロードとなっています。音声ファイルの再生は HTML5 の audio タグを使っています。この機能が使えない Web ブラウザでは，音声ファイルを再生できない可能性があります。audio タグが機能する Web ブラウザの利用を推奨します。なお，音声ファイルが再生できなくても，ダウンロードは機能する場合もあります。
th: OJAD มีตัวอย่างเสียงกว่า 80,000 ตัวอย่าง โดยคลิกปุ่ม "male/female" เพื่อฟังตัวอย่างเสียง และสามารถฟังเสียงทีละคำโดดหรือฟังเสียงทั้งหมดในแถว คอลัมน์ หรือหน้าได้สามารถดาวน์โหลดไฟล์เสียง MP3 ได้โดยกด shift ค้างไว้แล้วกดคลิก (shift + click) หากเว็บเบราว์เซอร์ไม่รองรับฟังก์ชันดังกล่าวอาจจะไม่สามารถฟังเสียงได้ เราแนะนำให้ท่านเลือกใช้เว็บเบราว์เซอร์ที่รองรับ audio tag ในบางเว็บเบราซ์เซอร์อาจจะดาวน์โหลดไฟล์เสียงได้ถึงแม้จะไม่สามารถฟังเสียงได้

source: 以下に audio タグに対応している Web ブラウザを示します。
th: รายชื่อเว็บบราว์เซอร์ที่รองรับออดิโอแทค (audio tag) มีดังนี้

source: ver. 9 以上
th: ตั้งแต่เวอร์ชั่น 9

source: (Internet Explorer 8に関しては別途対処していますので，音声を再生できます。ただし，行単位，列単位，頁単位での一括再生には対応できていません。)
th: (ทีมงานได้จัดการให้ระบบรองรับการทำงานบน Internet Explorer 8 จึงสามารถกด replay เพื่อฟังเสียงอีกครั้งได้ แต่ว่าการ replay ในแต่ละหน่วยแถว คอลัมน์ และหน้า ยังไม่สามารถใช้งานได้อย่างปกติ)

source: ver. 3.6 以上
th: ตั้งแต่เวอร์ชั่น 3.6

source: ver. 3 以上
th: ตั้งแต่เวอร์ชั่น 3

source: ver. 10.5 以上
th: ตั้งแต่เวอร์ชั่น 10.5

source: ver. 4 以上
th: ตั้งแต่เวอร์ชั่น 4

source: ver. 5 以上
th: ตั้งแต่เวอร์ชั่น 5

source: 上記以外のWebブラウザについて audio タグが機能するのかしないのかについては，所属機関の計算機管理者に聞くようにして下さい。宜しくお願いします。
th: สำหรับเว็บเบราว์เซอร์นอกเหนือจากที่ระบุไว้ข้างต้น โปรดสอบถามฝ่ายเทคนิคขององค์กรท่านเพื่อตรวจสอบว่ารองรับฟังก์ชัน audio tag หรือไม่

source: 注意事項：iOSやアンドロイド端末上のブラウザを使って，OJAD を使用した場合，行読み，列読み，頁読み機能（一括再生機能）が正しく機能しないことが報告されています。これらの機能はPC（WindowsやMac）上のブラウザでご利用下さい。
th: หมายเหตุ: มีรายงานว่า ไม่สามารถฟังเสียงทั้งหมดในแถว คอลัมน์หรือหน้าได้ บนระบบปฏิบัติการ iOS และ Andriod โปรดใช้งาน OJAD บนเครื่องคอมพิวเตอร์ส่วนบุคคล (PC) บนระบบปฏิบัติงาน Windows หรือ Mac เพื่อใช้งานฟังก์ชันดังกล่าว

source: はじめに
th: เริ่มต้น

source: OJADの開発や，OJADを用いた日本語教育に関する発表文献を示します。OJADの開発は，平野2009を起点として始まり，今日に至っています。著作権の関係で，各論文のPDFを本ページで提供することは致しませんが，メールでご連絡戴ければ，個別に対応することはできます。なお，OJADを使った教育効果などについて発表される場合は，是非，%sまでご連絡下さい。発表文献として掲載させて戴ければと思っております。
th: หน้าเพจนี้รวบรวมเอกสารและผลงานทางวิชาการที่เกี่ยวข้องกับการพัฒนา OJAD และการประยุกต์ใช้ในห้องเรียนภาษา นาย Hirano เป็นผู้เริ่มต้นพัฒนา OJAD ตั้งแต่ปี 2009 และต่อเนื่องมาจนถึงปัจจุบัน เนื่องจากประเด็นด้านลิขสิทธิ์เราไม่สามารถเผยแพร่ต้นฉบับของผลงานเหล่านี้บนเว็บไซต์นี้ได้ แต่ท่านที่สนใจสามารถติดต่อเราได้โดยตรงทางอีเมล สำหรับผู้ที่มีแผนจะนำเสนอผลสัมฤทธิ์จากการใช้งาน OJAD โปรดติดต่อ %s และเราจะนำรายชื่อผลงานดังกล่าวรวบรวมไว้ด้านล่างนี้

source: OJAD開発チーム
th: ทีมงานผู้พัฒนา OJAD

source: 教科書ガイドとしての OJAD 単語検索
th: การค้นหาคำด้วย OJAD จากตำราภาษาญี่ปุ่น

source: OJAD の単語検索機能では幾つかの教科書を採択し，その教科書の課情報に基づいて単語検索を実現するなど，教科書ガイド的な機能を持たせています。採択している教科書は，日本語教師からの要望に応える形で教科書を採択していますが，まだ十分ではありません。今後教科書を追加していく予定ですが，この作業に関して，1) 当該教科書の登録を希望する日本語教師，及び，2) 当該教科書の出版社に，以下の情報提供をお願いしています。この情報提供があれば OJAD への掲載は迅速に行なわれます。ない場合，時間がかかります。
th: ฟังก์ชั่นการค้นหาคำเดี่ยวของ OJADนั้น มีฟังก์ชั่นการค้นหาโดยใช้ตำราภาษาญี่ปุ่นที่เลือกมาเป็นหลัก การต้นหาคำใช้วิธีรวมรวมคำที่ปรากฏในดรรชนีคำศัพท์ในแต่ละบทของตำราเล่มนั้น ตำราภาษาญี่ปุ่นที่ใช้เป็นตำราที่ตอบรับความต้องการของผู้สอนแต่ก็ยังไม่เพียงพอเท่่าไรนัก คณะผู้จัดทำมีแผนจะเพิ่มเติมจำนวนตำราเรียนอีกในอนาคตโดยประสงค์จะชอความร่วมมือจาก 1)ผู้สอนภาษาญี่ปุ่นที่ต้องการลงทะเบียนแจ้งชื่อตำราเรียนที่เกี่ยวข้อง 2) สำนักพิมพ์ของตำราเรียนที่เกี่ยวข้อง หากมีข้อมูลดังกล่าวทาง OJAD ก็จะสามารถดำเนินการได้ทันที แต่หากมีข้อมูลไม่ครบก็อาจจะต้องใช้เวลาสักระยะหนึ่ง

source: 教科書の追加について
th: เกี่ยวกับการเพิ่มตำราเรียน

source: 必要なのは以下の４点です。
th: ที่สำคัญมี 4 อย่างดังนี้

source: 当該教科書の巻末の単語リスト相当の情報を，OJAD に掲載する許可。出版社や執筆者からの正式な許可が必要です。
th: การอนุญาตให้ OJADนำข้อมูลที่เกี่ยวข้องกับรายการคำศัพท์ท้ายเล่มของตำราเรียนดังกล่าวขึ้นเวบไซต์ได้ ต้องใช้เอกสารที่ทำการอนุญาตอย่างเป็นทางการจากผู้เขียนหรือสำนักพิมพ์

source: その教科書の説明文。例えば「みんなの日本語」の情報は下記にあります。基本的に，その教科書の出版社の web にある情報を掲載しています。
th: คำอธิบายตำราเรียนเแต่ละเล่ม เช่น ข้อมูลเกี่ยวกับหนังสือ"Minna no Nihongo"มีเขียนไว้ดังต่อไปนี้ โดยทั่วไป ข้อมูลที่นำมาลงไว้เป็นข้อมูลจากเว็บของสำนักพิมพ์ตำราเรียนเล่มนั้นๆ

source: その教科書の web ページがあれば，その URL をご提供下さい。上記ページで「みんなの日本語」のイメージをクリックすると，教科書 web に飛びます。
th: ถ้าตำราเรียนเล่มนั้นมีเวบไซต์ของตัวเอง กรุณาแจ้งลิงค์ให้ทางคณะผู้จัดทำด้วย หากท่านคลิ๊กที่รูป"Minna no Nihongo"ตามเพจข้างต้น  ลิงค์จะนำท่านเข้าสู่เพจ"Minna no Nihongo"

source: 巻末の単語リスト相当の情報。これは下記で説明します。
th: คำอธิบายข้อมูลเกี่ยวกับรายการคำศัพท์ท้ายเล่มมีดังต่อไปนี้

source: 巻末の単語リスト相当の情報について
th: เกี่ยวกับข้อมูลที่หาได้จากรายการคำศัพท์ท้ายบท

source: ご提供戴く情報を %s にまとめました。第一シートにご提供戴く情報を，第二シートにその説明を掲載しています。なお，OJAD では各単語がどの課で初出するのか，の情報も掲載しています。これが無いと課情報での検索は出来なくなりますので，必ずご提供下さい。また品詞情報ですが，excel ファイルに示した品詞区分に従うことが出来ない場合は，ご連絡下さい。
th: คณะผู้จัดทำรวบรวมข้อมูลที่ได้รับจากท่านไว้ที่ %s ท่านสามารถดูข้อมูลที่ส่งให้กับเราได้ที่ชีทแผ่นที่หนึ่ง ส่วนคำอธิบายอยู่ที่ชีทแผ่นที่สอง อนึ่ง ขอให้ท่านช่วยให้ข้อมูลเพิ่มเติมด้วยว่าคำศัพท์แต่ละคำปรากฏขึ้นเป็นครั้งแรกในบทเรียนที่เท่าไร เพราะหากไม่มีข้อมูลเหล่านี้ OJADก็จะไม่สามารถทำการสืบค้นคำจากข้อมูลตามบทเรียนได้ ขอให้ท่านกรุณาติดต่อกับคณะผู้จัดทำ หากท่านไม่สามารถจัดแบ่่งชนิดของคำตามที่ปรากฏในไฟล์ excelได้

source: どんな教科書でも採択してもらえるのか？
th: สามารถเลือกได้จากตำราเรียนทุกแบบหรือไม่

source: 日本語教科書には，世界中で使われている教科書から，その地方，その学校でのみ使われている教科書まで，様々なものがあります。現時点では，後者のような教科書も掲載する方針です。先生ご自身の授業で使われている，オリジナル教科書を韻律的に拡張する必要があれば，是非，OJAD をご利用下さい。
th: ตำราเรียนภาษาญี่ปุ่นมีหลากหลายแบบ ทั้งประเภทที่ใช้กันอย่างกว้างขวางในประเทศต่างๆทั่วโลก และประเภทที่ใช้เฉพาะในท้องถิ่นนั้นๆหรือเฉพาะโรงเรียนนั้นๆ ขณะนี้ทางคณะผู้จัดทำมีนโยบายจะรวบรวมตำราเรียนประเภทที่ใช้เฉพาะถิ่นเอาไว้ด้วย คณะผู้จัดทำหวังเป็นอย่างยิ่งว่าผู้สอนภาษาญี่ปุ่นจะใช้ OJAD หากมีความประสงค์จะเพิ่มเติมบทเรียนเกี่ยวกับจังหวะและการออกเสียงให้กับบทเรียนต้นฉบับของท่าน

source: OJADについての概要
th: ภาพรวมเกี่ยวกับ OJAD

source: OJADは日本語教師・学習者のためのオンライン日本語アクセント辞書です。%s，%s，%s，%sという4つの機能で日本語のアクセント学習を手助けします。
th: OJAD คือ พจนานุกรมการออกเสียงภาษาญี่ปุ่นออนไลน์ สำหรับช่วยในการฝึกฝนและเรียนรู้การออกเสียงภาษาญี่ปุ่น ผ่านฟังก์ชันหลัก 4 ฟังก์ชัน ได้แก่ %s, %s, %s และ %s

source: 韻律読み上げチュータ スズキクン
th: สึซึกิคุง ติวเตอร์สอนการออกเสียง

source: 本ページではOJADの4機能を紹介します。この4機能を把握した上で%sページで，演習形式でOJADを使ってみて下さい。
th: หน้าเพจนี้แนะนำเกี่ยวกับฟังก์ชันหลักทั้ง 4 ของ OJAD หลังจากท่านทำความเข้าใจพื้นฐานเกี่ยวกับฟังก์ชันดังกล่าวแล้ว สามารถไปยังขั้นตอนต่อไปได้ที่หน้า %s

source: 4つの機能
th: 4 ฟังก์ชันหลักของ OJAD

source: 各機能の簡単な説明をします。
th: แต่ละฟังก์ชันมีรายละเอียดดังต่อไปนี้

source: 代表的な日本語教科書を対象に，<em>用言の活用形（約10種類）のアクセント</em>を調べることができます。単語の検索や，教科書での初出の課などを調べることもできます。また，音声サンプルの聴取とダウンロードが行えます。
th: ท่านสามารถค้นหา <em>ประเภทการออกเสียงของการผันคำ (ประมาณ 10 รูปแบบ)</em> สำหรับคำที่ปรากฏในตำราเรียนภาษาญี่ปุ่น และสามารถค้นหาคำศัพท์แบบโดดๆหรือค้นหาบทเรียนมีคำศัพท์นั้นปรากฏเป็นครั้งแรก นอกจากนี้ยังสามารถกดฟังและดาวน์โหลดตัวอย่างเสียงได้ด้วย

source: 単語検索では網羅できていない，<em>様々な動詞の後続語表現についてのアクセント</em>を調べることができます。「つくりたがらない」など，動詞の後方に表現がつき，アクセント位置が変化するものでもアクセントを調べることができます。
th: สำหรับคำศัพท์ที่ไม่พบในการค้นหา ท่านสามารถหาได้จาก <em>ประเภทการออกเสียงของคำต่อท้ายกริยา (verb suffix) </em> ซึ่งสามารถคาดคะเนลักษณะการเปลี่ยนแปลงของการออกเสียงที่เกิดจากการเติมคำต่อท้ายกริยา (verb suffix) ตัวอย่างเช่น "つくりたがらない".

source: 任意の日本語文章（自作の文章やwebページからのコピーなどでも可）を入力すると，その中から用言を抽出して<em>用言の活用形のアクセント</em>を表示します。文中の用言の確認と，その活用形のアクセントを調べることができます。
th: ในฟังก์ชันค้นหาคำศัพท์ ท่านสามารถพิมพ์ประโยคของท่านหรือนำมาจากแหล่งอื่นๆ เช่น เว็บเพจ ระบบจะคาดคะเน "การออกเสียงของรูปผันคำ" ในประโยค และท่านยังสามารถตรวจสอบประเภทของการออกเสียงของคำต่างๆในประโยคได้ด้วย

source: 任意の日本語文章を入力すると，(1)<em>アクセント核の位置</em>を推定して表示し，(2)その文章を<em>読み上げた時のピッチパターン</em>を推定して表示します。ピッチパターンは特定の語に強いフォーカスを置かずに読み上げることを想定しています。驚きを示す文などについては対応しておりません。
th: เมื่อพิมพ์ประโยคภาษาญี่ปุ่นตามชอบใจแล้ว ระบบจะแสดง (1)การคาดคะเน<em>ตำแหน่งของแกนพยางค์</em> (2)จะแสดงการคาดคะเน<em>Pitch Patternในการอ่านออกเสียง</em>ประโยคนั้นๆ ระบบจะอ่านโดยใช้ Pitch Pattern ที่ไม่โฟกัสที่คำใดคำหนึ่งเป็นพิเศษ ดังนั้นจึงไม่สามารถคาดคะเน Pitch Pattern ของประโยคที่แสดงความตกใจหรือประโยคอื่นๆในลักษณนะนี้ได้

source: それぞれの機能の詳しい使い方については下の一覧のリンクをクリックするとお読みいただけます。
th: โดยคลิกที่ลิงก์ด้านล่างเพื่อศึกษาวิธีการใช้งานฟังก์ชันต่างๆอย่างละเอียด

source: 概要
th: ภาพรวม

source: 使い方
th: วิธีใช้งาน

source: 各部の解説
th: คำอธิบายในแต่ละส่วน

source: 印刷用のページ
th: ตัวอย่างก่อนพิมพ์

source: オプションの説明
th: คำอธิบายตัวเลือก

source: 後続語検索の使い方
th: วิธีการใช้ การค้นหาคำต่อท้ายกริยา

source: %sでは，動詞に様々な後続語表現が接続した場合のアクセントを調べることができます。%sの機能を利用しているため，OJAD教科書ガイド版と異なり，自然言語処理技術を用いた自動処理が行われており精度は100%%ではありません。
th: ท่านสามารถค้นหาประเภทการออกเสียงของส่วนต่อท้ายคำกริยาแบบต่างๆได้ เนื่องจากการใช้ฟังก์ชัน %s ซึ่งมีความแตกต่างจาก OJAD เวอร์ชั่นไกด์ตำราเรียน (Textbook Guide Version) เราจึงต้องใช้เทคนิคประมวลผลภาษาธรรมชาติซึ่งอาจจะทำให้ประสิทธิภาพของระบบไม่ถูกต้องแม่นยำ 100%

source: 調べたい動詞表現を上のテキストボックスに入力すると，その動詞表現またはそれに近い動詞表現が検索され，そこまでスクロールされます。検索した動詞表現は枠がつき，ハイライト表示されています。動詞表現が完全に一致した場合は赤い枠で表示され，一致するものがなく近い動詞表現しか検索できなかった場合はピンク色の枠で表示されます。検索の際にオプションとして検索結果にピッチパターンを表示することも選択できます。同じ動詞グループの動詞や，他の動詞グループなどを並べて表示することもできます。
th: ในการค้นหากลุ่มคำกริยา พิมพ์กลุ่มคำกริยา (verb + suffix) ที่ท่านต้องการลงในกล่องข้อความ หน้าจอบนเว็บบราวเซอร์จะเคลื่อนที่ลงไปยังตำแหน่งกลุ่มคำกริยาที่ค้นหา หรือกลุ่มคำกริยาที่ใกล้เคียง โดยจะมีกรอบสี่เหลี่ยมระบุตำแหน่งกลุ่มคำกริยา และเน้นสีเพื่อระบุตำแหน่งคำ โดยกรอบสี่เหลี่ยมจะเป็นสีแดงถ้าผลลัพธ์ตรงกับสิ่งที่ค้นหาพอดี แต่จะเป็นสีชมพูหากผลลัพธ์ใกล้เคียงกับสิ่งที่ค้นหา และสามารถจัดลำดับคำกริยาที่มาจากกลุ่มเดียวกันหรือต่างกลุ่มกันได้

source: 任意テキスト版の使い方
th: การใช้ การค้นหาคำศัพท์

source: %sでは任意のテキスト（自作の文章やwebページからのコピーなどでも可）を入力することで，その中の用言を検索し，その活用形のアクセントを調べることができます。OJAD教科書ガイド版と異なり，自然言語処理技術を用いた自動処理を行なっているため精度は100%%ではありません。
th: ด้วย %s ท่านสามารถพิมพ์ข้อความ (ทั้งของตัวเองหรือคัดลอกมาจากแหล่งอื่น) เพื่อค้นหาคำที่ผันได้และการออกเสียงของคำนั้น ทั้งนี้การใช้ฟังก์ชั่นนี่จะมีความแตกต่างจาก OJAD ที่ค้นหาจากตำราเรียน (Textbook Guide Version) คืออาจจะไม่ถูกต้องแม่นยำไ 100% เนื่องจากใช้เทคนิคประมวลผลภาษาตามธรรมชาติ

source: テキストボックスにテキストを入力して「解析開始をクリック」すると，テキスト内の用言が色分けして表示され，その下に用言の活用形のアクセントを示した表が表示されます。音声やピッチパターンは利用できません。
th: พิมพ์ข้อความที่ต้องการค้นหาในกล่องข้อความและกด "เริ่มวิเคราะห์"  หลังจากนั้นจะแสดงคำที่ผันได้ทั้งหมดในประโยค แต่ไม่สามารถฟังเสียงหรือดู pitch contour ได้

source: 単語検索の使い方
th: ค้นหาคำศัพท์ ใช้งานอย่างไร?

source: OJADの%sでは代表的な日本語教科書を対象に用言を検索し，一覧表示して用言の活用形のアクセントを調べることができます。音声サンプルの聴取とmp3形式でのダウンロードも行えます。
th: OJAD %s สามารถใช้ในการค้นหาคำในตำราภาษาญี่ปุ่นเล่มที่ใช้กันทั่วไป และแสดงผลเป็นตารางการออกเสียงรูปผันคำดังกล่าว แต่ละคำจะมีตัวอย่างเสียงกำกับ และสามารถดาวน์โหลดเป็นไฟล์ MP3 ได้

source: 1.検索・表示条件
th: 1. ค้นหาและเงื่อนไขในการแสดงช้อมูล

source: 表示する単語の検索条件（何を表示したいのか）や，表示する情報の変更（どう表示したいのか）ができます。「検索・表示条件」で詳しく説明します。
th: ท่านสามารถกำหนดได้ว่าต้องการค้นหาและให้แสดงผลแบบใด ดูเพิ่มเติมที่ " ค้นหา และ เงื่อนไขการแสดงผล"

source: 2.教科書情報
th: 2. ข้อมูลตำราเรียน

source: 検索の条件として教科書を指定している場合，該当する教科書の情報が表示されます。出版社へもリンクしてあり，リンク先から教科書を購入することも可能です。
th: เมื่อมีการกำหนดเงื่อนไขเฉพาะ "ตำราเรียน" เพียงอย่างเดียว จะแสดงข้อมูลที่สอดคล้องกับตำราเรียน เช่น ลิงก์ไปยังสำนักพิมพ์ ทำให้สามารถสั่งซื้อผ่านเว็บของสำนักพิมพ์ได้

source: 3.列ごとの表示・非表示
th: 3. แสดงหรือซ่อนแต่ละคอลัมน์

source: チェックボックスをクリックすることで列（活用形）を非表示にすることができます。右側にある「全表示/全非表示」をクリックすると一度に全体を操作することができます。
th: เมื่อคลิกที่ checkbox จะซ่อนคอลัมน์ของคำที่ผันได้ นอกจากนี้สามารถแสดงหรือซ่อนคอลัมน์ทั้งหมดได้ โดยคลิกที่ "แสดงทั้งหมด/ซ่อนทั้งหมด" ทางด้านขวา

source: 4.印刷用ページの表示
th: 4. แสดงตัวอย่างก่อนพิมพ์

source: 現在表示している内容を，印刷向きのモノクロで表示することができます。印刷用のページ」で詳しく説明します。
th: สามารถแสดงตัวอย่างก่อนพิมพ์ของหน้าจอปัจจุบันได้ ดูเพิ่มเติมที่ "ตัวอย่างก่อนพิมพ์"

source: 5.音声の再生とダウンロード
th: 5. ฟังเสียงและดาวน์โหลด

source: 桃色（女声）・水色（男声）のボタンをクリックすることで音声が再生できます。上部のボタンではその列（活用形）を上から順に再生することができます。左側のボタンではその行（単語）を左から順に再生することができます。単語の活用形1つずつにあるボタンではその活用形のみを再生することができます。また，左下のボタンではページ全体を一括再生することもできます。加えて，それぞれのボタンをシフトキーを押しながらクリックすることでそれぞれに対応する音声をmp3形式でダウンロードすることもできます。
th: สามารถฟังตัวอย่างเสียงได้ โดยกดปุ่มสีชมพู (เสียงผู้หญิง) หรือ สีฟ้า (เสียงผู้ชาย)เมื่อกดปุ่ม สีชมพูและสีฟ้า หากกดปุ่มด้านบนจะเล่นเสียงตามลำดับจากบนลงล่าง หากกดปุ่มด้านซ้ายจะเล่นเสียงตามลำดับจากซ้ายไปขวา หากกดปุ่มด้านซ้ายลางจะเล่นเสียงทั้งหมดบนหน้านั้น และสามารถดาวน์โหลดไฟล์เสียงรูปแบบ MP3 ได้โดยกด shift ค้างไว้แล้วคลิก (shift + click)

source: 6.列・行の入れ替え
th: 6. สลับแถวและคอลัมน์

source: 画像内には示していませんが，表の最上段の黒い枠がついている「〜ます形」や「〜て形」などをドラッグすることで表示されている列を入れ替えることができます。また，表の最上段以外をドラッグすることで表示されている行を入れ替えることができます。
th: สามารถสลับช่องคอลัมน์ของชนิดคำกริยา เช่น รูป〜ます กับ รูป〜て หรือสลับแถวในตารางได้โดยกดค้างแล้วปล่อย (drag & drop)

source: 7.行の非表示
th: 7. ซ่อนแถว

source: 各行の一番左についているボタンをクリックすることでその行を非表示にすることができます。
th: สามารถซ่อนแถวที่ต้องการได้โดยคลิกที่ปุ่มด้านซ้ายสุดของแต่ละแถว

source: 1.検索の条件（何を表示したいのか）
th: 1. เงื่อนไขการค้นหา (ต้องการค้นหาอะไร)

source: 単語を検索する条件を設定できます。教科書，品詞，アクセント型，単語長，難易度，旧能力試験の級を条件として単語を検索できます。上の画像では，「みんなの日本語」「第13課」で初出する「い形容詞」のうち，アクセント型が「平板型」，単語長が「2モーラ」で，難易度が「初級後半」から「中級後半」まで，旧日本語能力試験の「4級」から「1級」に該当する単語を表示することになります。
th: สามารถกำหนดเงื่อนไขในการค้นหาได้จากหลากหลายตัวเลือก เช่น ตำราเรียน, ชนิดของคำ, ประเภทชองการออกเสียง, ความยาวคำ, ความยากง่าย, ระดับการสอบวัดระดับภาษาญี่ปุ่นแบบเก่า จากรูปภาพด้านบน เป็นการค้นหาคำคุณศัพท์ い ที่มีการออกเสียงแบบเสียงราบ และมีความยาว 2 หน่วยเสียง (mora) ที่ปรากฏเป็นครั้งแรกในตำราเรียน "Minna no Nihongo บทที่ 13"  ความยากง่ายอยู่ในระดับขั้นต้นครึ่งแรกถึงขั้นกลางครึ่งหลัง และจัดอยู่ระหว่างระดับ 1 ถึงระดับ 4 ในการสอบวัดระดับภาษาญี่ปุ่นแบบเก่า

source: 2.表示の条件（どう表示したいのか）
th: 2. เงื่อนไขการแสดงข้อมูล (ต้องการแสดงผลลัพธ์แบบใด)

source: 単語を表示する順序を設定できます。例えば，まず「アクセント型」で表示順序を入替え，同率のものは「モーラ数」で入替え，更に同率のものは「難易度」で入れ替えるなど，複数の表示条件を組み合わせることで，最終的に表示順序を一意に決めます（表示順序を一意に決められなければ，表示そのものができません）。なお，表示順序の一意性を保証するために「五十音順」での入替えは，明示的に指定しなくても，必ず最後に参照するようにしています。表示の条件としては「アクセント型」「アクセント核位置」「モーラ数」「難易度」「五十音順」から選ぶことができます。目的別表示順序では，使用頻度が高いと思われる表示条件の組み合わせを幾つか用意しています。例えば「アクセント型順に並べる」では，「アクセント型」「語頭から数えたアクセント核位置」「モーラ数」「五十音順」の順番で表示順序を設定しています。なお，これらの表示順序は，動詞ならば「辞書形」，い形容詞ならば「〜い＋Ｎ形」，な形容詞ならば「〜な＋Ｎ形」（即ち，連体形）を参照して順序変更を行っています。
th: สามารถกำหนดลำดับการแสดงผลของคำได้ ตัวอย่างเช่น จัดลำดับตามประเภทการออกเสียงต่อด้วยจำนวนหน่วยเสียง (mora) และความยากง่าย เป็นต้น แต่จะไม่แสดงผลลัพธ์ถ้าหากไม่มีการกำหนดเงื่อนไขใดๆเลย และในการค้นหาทุกครั้งจะจัดลำดับตามตัวอักษรคะนะเป็นครั้งสุดท้าย โดยระบบได้กำหนดเงื่อนไขที่มักจะใช้เป็นประจำไว้แล้ว เช่น เรียงลำดับตาม ตำแหน่งแกนพยางค์ (จากหน้าไปหลัง) ต่อด้วยจำนวนหน่วยเสียง (mora) และอักษรคะนะ เป็นต้น นอกจากนี้ถ้าคำที่ค้นหาเป็นคำกริยาจะเรียงลำดับจาก รูปพจนานุกรม ถ้าเป็นคำคุณศัพท์ い จะเรียงแบบรูป "〜い+ คำนาม" ถ้าเป็นคำคุณศัพท์ な จะเรียงแบบรูป "〜な + คำนาม"

source: 3.オプション
th: 3. ตัวเลือก

source: 検索結果に表示する情報を選択できます。アクセントの揺れでは,い形容詞などに見られる，アクセントの揺れを表示するかどうかを選択できます。初期状態では「表示」になっています。「非表示」にすると，各活用形に表示されるアクセントが規範型のみになります。また，アクセント核が示されているだけでは不十分という方のために，ピッチカーブを表示することも可能です。教科書と難易度では，「非表示」を選択すると見出し語の下に小さい文字で表示されている教科書と難易度についての情報を非表示にすることができます。行数／ページでは1ページに表示する行数を選択できます。
th: ท่านสามารถกำหนดรูปแบบการแสดงผลโดยเลือกจาก "ตัวเลือก" ตัวอย่างเช่น การแสดงหรือไม่แสดงความหลากหลายของการออกเสียงในคำคุณศัพท์ い โดยเริ่มต้นจะถูกกำหนดเป็น "แสดง" เมื่อเลือกเป็น "ซ่อน" แล้ว จะแสดงเฉพาะการออกเสียงแบบมาตรฐานเท่านั้น และสามารถกำหนดให้แสดง Pitch Curve เพิ่มได้อีกด้วย ถ้ากำหนดตัวเลือก "ความยากง่าย" และ "ตำราเรียน" เป็น "ซ่อน" แล้ว ผลการค้นหาจะไม่แสดงรายละเอียดเกี่ยวกับความยากง่ายและตำราเรียน และสามารถกำหนดจำนวนบรรทัดที่จะแสดงในหนึ่งหน้าได้จากตัวอย่าง "บรรทัด/หน้า"

source: 4.単語の検索
th: 4. ค้นหาคำ

source: 特定の単語を検索することができます。%sをクリックして表示される，OJADの全活用表に対して検索を行いますので，漢字・平仮名の区別を明確に行ってください。例えば「単語検索」をクリックすると第一行は「開く・開きます」となっています。「〜ない」は「開かない」ではなく「あかない」と入力しないと検索できません（活用表の検索であることに注意して下さい）。漢字を入れる場合は，「開く」や「開きます」でのみ検索できることになります。なお，「入力表現に漢字が含まれているが，一致するものがない」場合，その漢字を含む表現を特定の単語を検索することができます。
th: สามารถค้นหาคำศัพท์ที่ต้องการและดูผลลัพธ์ได้โดยคลิก %s ซึ่งจะเป็นการค้นหาคำที่ผันได้ทั้งหมดใน OJAD ดังนั้นจึงจำเป็นต้องแยกระหว่างตัวคันจิและตัวฮิระงะนะให้ชัดเจน ตัวอย่างเช่น คลิก "ค้นหา" แล้ว ผลลัพธ์ในบรรทัดแรกจะเป็น "開く・開きます" ถ้าจะค้นหารูปปฏิเสธจะต้องพิมพ์เป็นอักษรฮิระงะนะเท่านั้น โดยพิมพ์ 「あかない」 ไม่ใช่ "開かない"จึงจะหาพบ สำหรับการค้นหาด้วยตัวคันจิจะใช้ได้เฉพาะ "開く" หรือ "開きます" (รูปพจนานุกรม หรือ รูป〜ます เท่านั้น ) นอกจากนี้ถ้าพิมพ์คำศัพท์ที่ประกอบด้วยตัวคันจิ แต่ค้นหาไม่พบ ให้ท่านลองหาคำศัพท์นั้นจากการค้นหาผ่านตัวคันจินั้นเพียงตัวเดียว

source: スペースまたはカンマでOR検索を行うことも可能です。一度に表示したい結果がある場合には単語をスペースまたはカンマで区切ってお書きください。
th: ท่านสามารถใช้เครื่องหมายจุลภาค หรือใช้การเว้นวรรค สำหรับการค้นหาคำศัพท์มากกว่า 1 คำ (เทียบเท่าได้กับเงื่อนไข "หรือ" OR )

source: 印刷用のページは，活用形を表示／非表示にする部分の右側にある「印刷用ページを表示」から表示することができます。活用形の表示／非表示は単語検索の画面から引き継がれます。行数やピッチカーブの有無など検索結果が引き継がれますので必要な情報を検索してから印刷用ページを表示してください。列・行の入れかえや行の非表示は単語検索の画面と同様に行えます。
th: สามารถดูตัวอย่างก่อนพิมพ์ได้ โดยคลิกที่ "แสดงตัวอย่างก่อนพิมพ์" ที่อยู่ติดกับปุ่ม "แสดง ซ่อน" โดยคำที่ผันได้นั้นนำมาจากหน้าเพจค้นหาคำศัพท์ ท่านสามารถกำหนดเงื่อนไขในการแสดงอื่นๆ เช่น จำนวนบรรทัด pitch contour เป็นต้น ได้โดยตรงในขั้นตอนการค้นหา ให้ท่านปรับแต่งหน้าจอโดยเลือกแสดงหรือไม่ได้แสดงสิ่งที่ต้องการ หรือสลับแถวและคอลัมน์ก่อนที่จะเปิดหน้าตัวอย่างก่อนพิมพ์

source: スズキクンの使い方
th: วิธีใช้งาน สึซึกิคุง

source: %sでは任意の日本語文章を入力することで，(1)アクセント核の位置を推定して表示し，(2)その文章を読み上げた時のピッチパターンを推定して表示します。ただし，ピッチパターンは特定の語に強いフォーカスを置かずに読み上げることを想定しています。疑問文や驚きを示す文などについては対応しておりません。形態素解析，アクセント句境界推定，アクセント核推定などの技術を用いているため，精度は100%%ではありません。
th: ด้วยการพิมพ์ข้อความใน %s ระบบจะแสดงผลการคาดคะเน (1) ตำแหน่งแกนพยางค์ (2) Pitch Pattern เมื่ออ่านเสียงประโยคนั้น โดยไม่มีอย่างเน้นเสียงเพื่อแสดงความรู้สึกเฉพาะในประโยค เพราะระบบไม่รองรับประโยคคำถามหรือประโยคอุทานที่แสดงความตกใจ เนื่องจากระบบใช้การวิเคราะห์หน่วยคำ การคาดคะเนชอบเขตของวรรคเสียง และแกนพยางค์เป็นหลัก ระบบจึงไม่สามารถให้ความแม่นยำไได้ 100%

source: まずテキストボックスにテキストを入力します。入力の際，フレーズが途切れる部分にはフレーズ句切りとして「/」を入力してください。「，、．。,.？！?!／」の記号及び改行もフレーズ句切りがあるものとして扱われます。また，「。．？！?!」と改行は文の句切りとなります。それ以外の記号はすべて削除されます。その後，「韻律情報の推定&表示」をクリックすると平仮名表記されたテキストに対して，アクセントのＨ／Ｌや，ピッチカーブを表示します。
th: เริ่มต้นจากพิมพ์ข้อความลงในกล่องข้อความ และใส่ "/" เพื่อตัดแบ่งวลี (ขึ้นวลีใหม่) เครื่องหมาย ", 、 . 。 ,. ! ? ?!" และการขึ้นบรรทัดใหม่ใช้สำหรับตัดแบ่งวลี นอกจากนี้ เครื่องหมาย ". 。? ! ?! " และการขึ้นบรรทัดใช้สำหรับตัดแบ่งประโยค (ขึ้นประโยคใหม่) โดยที่เครื่องหมายอื่นที่ไม่เกี่ยวข้องจะถูกลบทิ้งออกไป ต่อไปกดคลิก "คาดคะเนและแสดงข้อมูลการออกเสียง" ระบบจะแสดง Pitch Curve พร้อมกับการออกเสียง H (สูง) หรือ L (ต่ำ)

source: 注意点として，語にフォーカスを置くことや，疑問文や強調などの感情表現には対応していません。
th: หมายเหตุ สิซึกิคุงไม่รองรับการเน้นคำ (word-focus) ประโยคคำถาม และประโยคต่างๆที่แสดงอารมณ์ความรู้สึก

source: この項目では，表示されるピッチパターンについての設定が行えます。
th: ในหัวข้อนี้สามารถกำหนดข้อมูล Pitch Patternที่จะให้แสดงผลได้

source: 「山・丘のみを表現したパターン」ではおおよそのピッチパターンイメージを表した，山型ピッチパターン（フレーズがアクセント核を含む場合），丘型ピッチパターン（含まない場合）を表示します。
th: การใช้ "Patternที่แสดงเสียงที่เด่นขึ้นมาเท่านั้น" จะแสดงค่าประมาณของ Pitch Patternและแสดง Pitch Pattern แบบภูเขา (สำหรับวลีที่มีแกนพยางค์ปรากฏอยู่) และ Pitch Pattern แบบเนินเขา (สำหรับวลีที่ไม่มีแกนพยางค์ปรากฏอยู่)

source: 「アクセントを考慮したパターン（初級者用）」では初級者用として日本人に特に意識されやすい，フレーズ内の第1アクセントと頭高型のアクセント句（3モーラ以上）のアクセントだけを考慮したピッチパターンを表示します。「山・丘のみを表現したパターン」はこの初級者用のピッチパターンをよりなめらかにして表示しています。
th: ก่ารใช้ ""Pattern การออกเสียง (สำหรับผู้เรียนขั้นต้น)" จะแสดงเฉพาะการออกเสียงลำดับแรกในวลีและการออกเสียงประเภทประเภทเสียงสูงที่ต้นคำ (Type 1) (มีหน่วยเสียง 3 หน่วยขึ้นไป) การออกใช้Mountain-hill Contourนั้นจะแสดงPitch Patternสำหรับผู้เรียนขั้นต้นซึ่งจะทำให้ประโยคลื่นไหลมากขึ้น

source: 「アクセントを考慮したパターン（上級者用）」ではより日本人の発話に近づけられるように，アクセント句ごとに推定されたすべてのアクセントを考慮したピッチパターンを表示します。
th: การใช้ "Pattern การออกเสียง (สำหรับผู้เรียนชั้นสูง)" จะแสดงPitch Patternที่รวมรวมข้อมูลจากการออกเสียงทุกเสียงโดยการคาดคะเนจากวรรคเสียงทุกวรรค ตัวเลือกนี้จะแสดงผลที่ใกล้เคียงกับการออกเสียงของคนญี่ปุ่นมากที่สุด

source: この項目では，表示されるアクセントについての設定が行えます。
th: ในหัวข้อนี้สามารถกำหนดข้อมูลการออกเสียงที่จะให้แสดงผลได้

source: 初級者用では日本人に特に意識されやすい，フレーズ内の第1アクセントと頭高型のアクセント句（3モーラ以上）のアクセントを表示します。上級者用ではアクセント句ごとに推定されたすべてのアクセントを表示します。ピッチパターンでの初級者用，上級者用に対応しています。アクセントは平仮名表記されたテキストに対してＨ／Ｌを表示しています。
th: สำหรับผู้เรียนขั้นต้น การออกเสียงลำดับแรกในวลีและการออกเสียงประเภทเสียงสูงที่ต้นคำของวรรคที่มีหน่วยสียง (mora) 3 หน่วยขึ้นไปเป็นการออกเสียงที่ทำให้คนญี่ปุ่นเข้าใจได้ง่าย สำหรับผู้เรียนขั้นสูงนั้นจะแสดงการออกเสียงทุกเสียงที่คาดคะเนจากวรรคเสียงทุกวรร๕ ขอให้ผู้เรียนเลือกใช้ Pitch Patternตามความเหมาะสม รูปแบบการออกเสียงจะแสดงด้วยสัญลักษณ์ H และ L (สูงและต่ำ) บนคำที่เขียนด้วยตัวอักษรฮิระงะนะ

source: ピッチカーブ表示用のパラメータ
th: พารามิเตอร์สำหรับแสดง Pitch Contour

source: ピッチパターンの表示に使われる，藤崎モデルのパラメータを設定するための項目を表示を選択することができます。よくわからない人は設定の変更をしないでください。変更してしまった場合は「リセット」ボタンを押してください。
th: สามารถปรับแต่งพารามิเตอร์ของ Fujisaki Model ได้ในหัวข้อนี้ สำหรับผู้ที่ไม่คุ้นเคยกับ Fujisaki Model ไม่จำเป็นต้องปรับค่าพารามิเตอร์นี้ ปรับไปยังค่าเริ่มต้นได้โดยกด "Reset"

source: 「印刷用」を選択することで，印刷用の表示が行えます。メニューや入力欄が消え，結果のみが表示されます。
th: สามารถดูตัวอย่างก่อนพิมพ์ได้โดยการเลือก "ตัวอย่างก่อนพิมพ์" ทั้งนี้เมนูหลักและช่องที่ให้พิมม์ช้อควารมจะหายไป เหลือไว้แต่ผลข้อมูลที่แสดงหน้าจอ

source: OJADデモ
th: ตัวอย่างการใช้งาน OJAD

source: PC 環境でご利用の方は，下記のリンクを「右クリック→リンクを新規ウィンドウで開く」で開くことをお勧めします。
th:  สำหรับผู้ที่ใข้งานบนเครื่องคอมพิวเตอร์ส่วนบุคคล (PC) เราแนะนำให้ท่านคลิกขวาที่ลิงก์ด้านล่างและเลือก " เปิดหน้าต่างใหม่ "

source: 1.単語検索デモ
th: 1. สาธิตฟังก์ชันค้นหาคำศัพท์

source: 1-1:名詞入力の例
th: 1-1: ตัวอย่างการพิมพ์คำนาม

source: 「%s」を入力
th: พิมพ์ "%s"

source: 1-2:動詞入力の例
th: 1-2: ตัวอย่างการพิมพ์คำกริยา

source: 1-3:い形容詞とな形容詞の入力の例
th: 1-3: ตัวอย่างการพิมพ์คำคุณศัพท์ い และ คำคุณศัพท์ な

source: 1-4:柔軟な検索について
th: 1-4: การค้นหาแบบยืดหยุ่น

source: 単語検索「窓」は，OJAD データベースにある「見出し語」（漢字表記）と「活用形」（辞書形を含め平仮名表記）に対する検索を行ないます。データベースに登録されている全「見出し語」と全「活用形」は%sで見ることができます。
th: ฟังก์ชัน ค้นหาคำศัพท์ จะทำการค้นหาคำศัพท์ (แบบตัวคันจิ) ในฐานข้อมูลของ OJAD และรูปการผันคำที่เกี่ยวข้อง (แบบตัวอักษรศิระงะนะรวมถึงรูปพจนานุกรม) โดยคำศัพท์และรูปการผันคำทั้งหมดสามารถดูได้ที่ %s

source: 「%s」で検索してみます。
th: ลองค้นหาด้วย "%s"ค้นหา

source: 検索できないはずです。
th: ไม่สามารถค้นหาได้

source: このように，該当するエントリーが存在しない場合，検索語に含まれる漢字のみに着目して再度検索し，合致したものを全て表示する，という「柔軟な検索」を行なっています。
th: ถ้าข้อมูลที่ป้อนเข้ามาไม่มีปรากฏอยู่ จะทำการค้นหาข้อมูลแบบยืดหยุ่น กล่าวคือ เป็นการค้นหาคำศัพท์ที่มีตัวคันจินั้นประสมอยู่

source: 1-5:ある教科書のある課に出現する新出語を検索する。
th: 1-5 ค้นหาคำใหม่ที่ปรากฏในบทเรียนชองตำราเรียน

source: 「みんなの日本語」の16課～16課を入力
th: เลือกบทที่ 16 ถึง 16 ของ "Minna no Nihongo"

source: 1-6:ある教科書に出現するい形容詞を検索する。
th: 1-6 ค้นหาคำคุณศัพท์ที่ปรากฏในตำราเรียน

source: 「みんなの日本語」，い形容詞を入力
th: พิมพ์ คำคุณศัพท์ い และ "Minna no Nihongo"

source: 1-7:ある教科書に出現する名詞の頭高型を検索する。
th: 1-7 ค้นหาคำนามที่มีการออกเสียงสูงที่ต้นคำจากตำราเรียน

source: 「みんなの日本語」，名詞，頭高型を入力
th: พิมพ์ คำนาม,ประเภทเสียงสูงที่ต้นคำ และ "Minna no Nihongo"

source: 1-8:ある教科書に出現する名詞で3モーラ単語を検索する。
th: 1-8 ค้นหาคำนามที่มี 3 หน่วยเสียง (mora) จากตำราเรียน

source: 「みんなの日本語」，名詞，3モーラを入力
th: พิมพ์ คำนาม, 3 หน่วยเสียง(mora) และ "Minna no Nihongo"

source: 1-9:ある教科書に出現する動詞で旧能力試験4級相当を検索する。
th: 1-9 ค้นหาคำกริยาที่ปรากฏในตำราเรียนที่ต้องการ และเป็นคำศัพท์ในระดับ 4 ของการสอบวัดระดับภาษาญี่ปุ่นแบบเก่า

source: 「みんなの日本語」，動詞，4級を入力
th: พิมพ์ คำกริยา, ระดับ 4 และ "Minna no Nihongo"

source: 1-10:初級クラスで動詞の「た形」アクセントを導入する。
th: 1-10:เพิ่มการออกเสียงรูปผันกริยา"た形"ในชั้นเรียนระดับต้น

source: 「みんなの日本語」の18〜19課に出てくる動詞を全て取り上げるが，「なかった形」「ば形」「使役形」「受身形」「命令形」「可能形」「う形」は未習なので見せない。また，活用の順番は「ます形」「辞書形」「て形」「た形」「ない形」の順に並べる。
th: มีตัวอย่างคำกริยาทั้งหมดที่ปรากฏในบทที่ 18 และ 19 ของ "Minna no Nihongo" อย่างไรก็ดีจะไม่มีการแสดงผลในรูป "なかった形" "ば形" "使役形" "受身形" "命令形" "可能形" หรือ "う形" เพราะเป็นรูปผันที่ผู้เรียนยังเรียนไม่ถึง นอกจากนั้นการจัดเรียงรูปผันกริยาจะอยู่ในลำดับดังนี้ "ます形" "辞書形" "て形" "た形" "ない形"

source: 2.後続語検索デモ
th: 2. สาธิตฟังก์ชัน ค้นหาคำต่อท้าย

source: 3.任意テキストデモ
th: 3. สาธิตฟังก์ชัน สืบค้นข้อความ

source: 4.スズキクンデモ
th: 4. สาธิตการใช้งาน สึซึกิคุง

source: 4-1:簡単な文で，上級，初級，山丘表示の違いを示すデモ
th: 4-1: สาธิตการแสดงความแตกต่างของลักษณะ Mountain-hill ในขั้นต้นและขั้นสูง ด้วยประโยคตัวอย่าง

source: ピッチ：上級，アクセント：上級
th: Pitch: ขั้นสูง, การออกเสียง: ขั้นสูง

source: ピッチ：初級，アクセント：初級
th: Pitch: ขั้นต้น, การออกเสียง: ขั้นต้น

source: ピッチ：山丘，アクセント：初級
th: Pitch: แบบภูเขา เนินเขา, การออกเสียง: ขั้นต้น

source: 4-2:初級用テキストにある短文を入力
th: 4-2: พิมพ์ประโยคสั้นๆจากตำราเรียนขั้นต้น

source: 修正前の短文練習
th: ฝึกฝนประโยคสั้นๆก่อนแก้ไข

source: 修正後の短文練習
th: ฝึกฝนประโยคสั้นๆหลังแก้ไข

source: 『みんなの日本語』5課から修正前の文型と例文
th: ตัวอย่างประโยคก่อนการแก้ไขจาก "Minna no Nihongo" บทที่ 5

source: 『みんなの日本語』5課から修正後の文型と例文
th: ตัวอย่างประโยคหลังการแก้ไขจาก "Minna no Nihongo" บทที่ 5

source: 『みんなの日本語』39課から修正前の会話例
th: ตัวอย่างบทสนทนาก่อนจากแก้ไขจาก "Minna no Nihongo" บทที่ 39

source: 『みんなの日本語』39課から修正後の会話例
th: ตัวอย่างบทสนทนาหลังจากแก้ไขจาก "Minna no Nihongo" บทที่ 39

source: 4-3:初級後半・中上級テキストから少し長い文章を入力
th: 4-3: พิมพ์ประโยคที่ค่อนข้างยาว จากตำราเรียนขั้นต้นครึ่งหลังถึงขั้นสูง

source: 『にほんご発音アクティビティ』25課から修正前の少し長い文章
th: ประโยคก่อนการแก้ไขที่มีความยาวพอสมควรจากตำราเรียน "Nihongo Hatsuon Activity" บทที่ 25

source: 『にほんご発音アクティビティ』25課から修正後の少し長い文章
th: ประโยคหลังการแก้ไขที่มีความยาวพอสมควรจากตำราเรียน "Nihongo Hatsuon Activity" บทที่ 25

source: 『会話とスピーチの発音5-6（中上級）』ユニット7から修正前の少し長い文章
th: ประโยคก่อนการแก้ไขที่มีความยาวพอสมควรจากตำราเรียน "Kaiwa to Speech no Hatson 5-6 (Chuujoukyuu)" บทที่ 7

source: 『会話とスピーチの発音5-6（中上級）』ユニット7から修正後の少し長い文章
th: ประโยคหลังการแก้ไขที่มีความยาวพอสมควรจากตำราเรียน "Kaiwa to Speech no Hatson 5-6 (Chuujoukyuu)" บทที่ 7

source: フレーズ句切りなしのサンプル文章
th: ตัวอย่างประโยคที่ไม่มีการตัดแบ่งวลี

source: フレーズ句切り入りのサンプル文章
th: ตัวอย่างประโยคที่ตัดแบ่งวลี

source: 入力済みのスズキクンを表示する
th: สึซึกิคุงกับข้อความที่พิมพ์ไว้แล้ว

source: OJADについて
th: เกี่ยวกับ OJAD

source: OJADは日本語教師・学習者のためのオンライン日本語アクセント辞書です。a)単語検索，b)動詞の後続語検索，c)任意テキスト版，d)韻律読み上げチュータ スズキクンという4つの機能で日本語のアクセント学習を手助けします。各機能は「OJAD 4機能のご紹介」で説明してますので，まだお読みでない方は，%sにお進みください。本ページでは，a), b), d) の3機能について例を使いながら，より詳細に使い方を説明します。
th: OJAD คือ พจนานุกรมการออกเสียงภาษาญี่ปุ่นออนไลน์สำหรับผู้สอนและผู้ศึกษาภาษาญี่ปุ่น ประกอบด้วย 4 ฟังก์ชันหลัก ที่ช่วยสนับสนุนการเรียนรู้ภาษาญี่ปุ่น ได้แก่ a) ค้นหาคำ b) ค้นหาคำต่อท้ายกริยา c) ค้นหาข้อความ d) สึซึกิคุง ติวเตอร์สอนการออกเสียง ซึ่งมีรายละเอียดอยู่ที่ "แนะนำ 4 ฟังก์ชันหลัก" ถ้าท่านไม่ต้องการอ่าน ให้ไปที่ %s  หน้านี้จะมีรายละเอียดและตัวอย่างเพิ่มเติมเกี่ยวกับ 3 ฟังก์ชันแรกเท่านั้น

source: 使ってみよう単語検索
th: เริ่มใช้ ค้นหาคำศัพท์ กันเถอะ

source: 使ってみよう後続語検索
th: เริ่มใช้ ค้นหาคำต่อท้ายกริยา กันเถอะ

source: 使ってみようスズキクン
th: เริ่มใช้ สึซึกิคุง กันเถอะ

source: タブレット端末用OJADデモ
th: ตัวอย่างการใช้งาน OJAD บน Tablet

source: 後続語検索の概要
th: ภาพรวมของการค้นหาคำต่อท้ายกริยา

source: 「単語検索」では，動詞活用形のアクセントまでは調べられますが，その後に続くさまざまな表現については，カバーしていません。例えば，「歌ったり」のアクセントを調べようとした場合，「～た」の形「歌った」は「単語検索」で簡単に調べられますが，その後に「り」がついたらどうなるのか，わかりません。このように，文レベルでアクセントを知りたいとき，活用形部分だけでなく，後続語のアクセントも必要になります。しかし，後続語のバリエーションは，数限りなく存在し，すべてを網羅することはできません。本ページでは，東京外国語大学『初級日本語』の『れんしゅう』に出てくる形を中心に，動詞後続語のアクセントを「できる限り」示しました。調べたい動詞表現，例えば「歌ったり」を入力すると，「歌う」という動詞のさまざまな後続語アクセント一覧が示され，その中で「歌ったり」が画面中段に表示され，赤枠で囲まれます。さらに「ピッチカーブ」を「表示」にすると，その表現のピッチカーブを目で確認することができます。
th: ท่านสามารถค้นหาวีธีการออกเสียงรูปผันคำกริยาใน"ค้นหาคำ"ได้ อย่างไรก็ดีข้อมูลนี้จะไม่รวมถึงกลุ่มคำต่างๆที่ตามหลังรูปผันกริยานั้น ตัวอย่างเช่น หากท่านต้องการค้นหาวิธีการออกเสียง「歌ったり」ท่านก็สามารถค้นหาได้อย่างง่ายดายจากรูปผันกริยา「～た」ซึ่งก็คือ「歌った」 แต่ระบบจะไม่สามารถทำการสืบค้นคำที่ตามหลังมาอย่าง「り」ได้ ดังนั้น หากท่านต้องการค้นหาวีธีการออกเสียงในระดับประโยค ท่านจะไม่สามารถค้นหาแต่ส่วนที่เป็นรูปผันกริยาได้ แต่จะต้องค้นหาโดยรวมกลุ่มคำที่ตามหลังมาด้วย ทั้งนี้ เนื่องจากกลุ่มคำที่ตามมานั้นมีหลากหลายจนนับไม่ถ้วน ระบบจึงยังไม่สามารถรวบรวมรายละเอียดของกลุ่มคำเหล่านั้นได้ทั้งหมด ข้อมูลในเพจนี้ใช้การผันรูปกริยาจากแบบฝึกฝนในหนังสือ Shokyuu Nihongo ของมหาวิทยาลัยภาษาต่างประเทศโตเกียวเป็นหลัก คณะผู้จัดทำพยายามจะแสดงผลการออกเสียงของกลุ่มคำที่ตามมาให้"มากเท่าที่จะสามารถทำได้" เช่น หากใส่คำว่า「歌ったり」ก็จะแสดงผลการออกเสียงของกลุ่มคำที่ตามหลังคำกริยา「歌う」หลากหลายแบบ และหนึ่งในผลที่แสดงขึ้นบนจอนั้นก็คือ「歌ったり」โดยมีกรอบสีแดงวงเอาไว้ นอกจากนั้นหากคลิ๊กที่ปุ่ม"แสดงผล" "Pitch Curve" ก็จะสามารถเช็ค Pitch Curve ของกลุ่มคำเหล่านั้นได้ด้วยตัวเองอีกด้วย

source: 以下の作業を行なうために「%s」ページを開いてください。
th: กรุณาเปิดไปที่เพจ「%s」เพื่อเริ่มการปฏิบัติงานดังต่อไปนี้

source: 注意）今ご覧になっている「使ってみよう単語検索」ページと，「%s」ページを二つの window で個別に表示することをお勧めします。
th: ข้อควรระวัง: ขอแนะนำให้ท่านเปิดการใช้งาน Windows ไว้สองหน้าต่างสำหรับเพจ"ค้นหน้าคำศัพท์กันเถอะ"ที่ท่านกำลังใช้อยู่ และเพจ"%s"

source: 実際にやってみていただきたい作業
th: ขั้นตอนที่อยากจะให้ท่านได้ทดลองทำ

source: <strong>動詞表現</strong>という項目に，「教えたりしなければならない」と入力してください。
th: พิมพ์ข้อมูลว่า"教えたりしなければならない"ในหัวข้อ<strong>กลุ่มคำกริยา</strong>

source: 「検索」をクリックしてください。<strong>ピッチカーブ</strong>は「表示」，<strong>表示する列</strong>は「同じグループの動詞を表示」を選んでください。
th: กรุณาคลิ๊กที่"ค้นหา"  โดยเลือก"แสดงผล"เพื่อดู<strong>Pitch Curve</strong> และเลือก"แสดงผลกริยากลุ่มเดียวกัน"เพื่อดู<strong>ตัวอย่าง</strong>

source: 結果，3列の一番右に，検索した動詞「教える」の後続語の一覧とアクセントが表示され，「教えたりしなければならない」が赤枠で囲まれています。ピッチカーブも見えます。
th: ผลที่ได้ก็คือ ตารางของคำที่ตามคำกริยา"教える"และการออกเสียงที่แสดงไว้ที่ตรงด้านขวามือสุดของแถวสาม ประโยค"教えたりしなければならない"ถูกวงไว้ด้วยกรอบสีแดง มีPitch Curveแสดงอยู่ด้วย

source: <strong>表示する列</strong>で「同じグループの動詞を表示」を選択したので，左側に2列並んでいます。これは，「教える」と同じ２グループ（一段動詞）の平板型および起伏型動詞の例です。「教える」は平板型なので，平板型の代表として出ている「開けたりしなければならない」と見比べて，同じ「た」にアクセントがあることが確認できます。また，起伏型の代表として出ている「閉めたりしなければならない」を見て，起伏型と平板型が全く違うということもわかります。
th: ผลแสดงเป็นสองแถวทางด้านซ้ายมือเนื่องจากท่านได้เลือก "แสดงคำกริยาในกลุ่มเดียวกัน"ที่<strong>ตัวอย่าง</strong> ผลที่ปรากฏคือตัวอย่างของคำกริยาที่อยู่ในกลุ่มเสียงสูงต่ำและเสียงราบของคำกริยากลุ่มที่ 2 (ichi-dan verbs)เหมือนคำกริยา "教える" จะเห็นได้ว่ามีการออกเสียง"た"เหมือนกัน เมื่อเทียบกับประโยค"開けたりしなければならない"ที่เป็นตัวแทนของกลุ่มเสียงราบ  เพราะคำกริยา"教える"ก็อยู่ในกลุ่มนี้ นอกจากนี้หากพิจารณาประโยค"閉めたりしなければならない"ที่เป็นตัวแทนของกลุ่มเสียงสูงต่ำแล้ว ก็จะเห็นความแตกต่างของการออกเสียงชองทั้งสองกลุ่มนี้อย่างชัดเจน

source: では，次に，<strong>動詞表現</strong>という項目に，「教えたはずなのに」と入力してください。
th: จากนั้น ลองพิมพ์"教えたはずなのに"ที่หัวข้อ<strong>กลุ่มคำกริยา</strong>

source: 「検索」をクリックしてください。
th: คลิก "ค้นหา"

source: 結果，先ほどと同じように「教える」の後続語の一覧とアクセントが表示され，その中で「教えたはずだ」がピンク色の枠で囲まれています。ピンク色は，検索語そのものがない場合に，最も近いものを示します。つまり，残念ながら「教えたはずなのに」はこの一覧の中にないので，一番近い「教えたはずだ」のアクセントが示されているのです。
th: ผลที่ได้เหมือนกับที่กล่าวไปแล้ว คือ มีตารางของคำที่ตามคำกริยา"教える"และการออกเสียงที่แสดงไว้ ในตารางนั้นมีกรอบสีชมพูล้อมรอบ"教えたはずだ"อยู่ กรอบสีชมพูจะใช้ในการแสดงคำที่ใกล้เคียงที่สุด ในกรณีที่หาคำที่ใช้ในการค้นหาไม่เจอ พูดอีกอย่างได้ว่า เนื่องจากไม่มี"教えたはずなのに"อยู่ในตาราง ระบบจึงแสดงผลที่ใกล้เคียงกับคำทีใช้ค้นหามากที่สุด นั่นก็คือ"教えたはずだ"นั่นเอง

source: お願い
th: ขอความร่วมมือ

source: 先ほども書きましたが，すべての後続語をカバーすることは難しいので，「できる限り」載せてあります。しかし，学習者が検索してがっかりすることのないよう，さらに充実させていきたいと思っておりますので，「これは，是非必要だ」というものがありましたら，%sにご連絡ください。
th: ดังที่ได้กล่าวไปแล้วในข้างต้นว่า การรวบรวมข้อมูลหน่่วยคำที่ตามหลังทุกคำเป็นเรื่องที่ทำได้ยาก ทางคณะผู้จัดทำจึงพยายามรวบรวมคำไว้ให้มากที่สุด"เท่าที่จะสามารถทำได้" อย่างไรก็ดี เรายินดี่เพิ่มข้อมูลคำให้มากขึ้นเพื่อช่วยสนับสนุนการสืบค้นของผู้เรียน ขอให้ท่านติดต่อหาเรา หากมีคำที่"จำเป็นต้องใช้จริงๆ"

source: 音声出力のサポートについて
th: ระบบการรองรับเอาท์พุตของเสียง

source: 文章例1（%s／%s）
th: ตัวอย่างประโยค 1（%s／%s）

source: 句境界＝機械学習
th: ขอบเขตของวรรค ＝ Machine Learning (กระบวนการเรียนรู้และคาดคะเนผลลัพท์ของคอมพิวเตอร์ที่เลียนแบบจากมนุษย์)

source: 句境界＝文節
th: ขอบเขตของวรรค ＝ วลี

source: 文章例2（%s／%s）
th: ตัวอย่างประโยค 2 （%s／%s）

source: 文章例3（%s／%s）
th: ตัวอย่างประโยค 3 （%s／%s）

source: 文章例4（%s／%s）
th: ตัวอย่างประโยค 4 （%s／%s）

source: 文章例5（%s／%s）
th: ตัวอย่างประโยค 5 （%s／%s）

source: 文章例6（%s／%s）
th: ตัวอย่างประโยค 6 （%s／%s）

source: 文章例7（%s／%s）
th: ตัวอย่างประโยค 7 （%s／%s）

source: 文章例8（%s／%s）
th: ตัวอย่างประโยค 8 （%s／%s）

source: 文章例9（%s／%s）
th: ตัวอย่างประโยค 9 （%s／%s）

source: 文章例10（%s／%s）
th: ตัวอย่างประโยค 10 （%s／%s）

source: 文章例11（%s／%s）
th: ตัวอย่างประโยค 11 （%s／%s）

source: 文章例12（%s／%s）
th: ตัวอย่างที่ 12

source: アクセント句境界推定（機械学習／文節）について
th: เกี่ยวกับการคาดคะเนขอบเขตวรรคชองการออกเสียง (Machine Learning และ วลี)

source: OJAD 講習会で説明していますが，アクセント制御（初めLHと上がってHが続き，やがてHLに落ちてその後はLが続く）が適用される単語系列をアクセント句と呼びます。日本語の場合，このアクセント句が発声のスタイルによって，長くなったり短くなったりします。
th: คณะผู้จัดทำได้เคยอธิบายให้ระหว่างการอบรมการใช้ OJADไปแล้วว่า เราจะเรียกการแบ่งคำตามารควบคุมการออกเสียงสูงต่ำ (ช่วงแรกทีเป็นLH เสียงจะขึ้นสูง ตามด้วยH จากนั้นเสียงจะตกลงมาที่HL และสุดท้ายจะจบที่L)ว่าวรรคเสียง ในภาษาญี่ปุ่น การออกเสียงอาจจะสั้นหรือยาวสลับกันไปแล้วแต่สไตล์การออกเสียง

source: 「機械学習によるアクセント句境界推定」とは，数千文に対して付与された，自然な話速で読み上げることを前提としたアクセント句境界データを使って，任意の文に対してアクセント句境界を推定するモードです。この場合，適切な語系列長のアクセント句が推定されますが，句境界位置推定およびアクセント核位置推定が，誤る可能性が生じます。一方，一番短いアクセント句は文節となります。文節境界は検出が容易です。そこで文節＝アクセント句としたモードが「文節を利用したアクセント句」です。推定の誤りは機械学習利用時より僅かに下がりますが，文中のアクセント核数は最大化されます。
th: "การคาดคะเนขอบเขตของการแบ่งวรรคเสียงโดยMachine Learning" คือกระบวนการคาดคะเนขอบเขตของวรรคเสียงให้กับประโยคที่ไม่มีรูปแบบตายตัว โดยใช้ข้อมูลการแบ่งขอบเขตของวรรคเสียงด้วยความเร็วในการออกเสียงอย่างเป็นธรรมชาติ ข้อมูลนี้ได้จากการป้อนข้อมูลประโยคหลายพันประโยคให้กับคอมพิวเตอร์ไว้ก่อน ในกรณีเช่นนี้ แม้ว่าคอมพิวเตอร์จะคาดคะเนความสั้นยาวที่เหมาะสมของวรรคเสียงได้ตามลำดับคำในประโยค แต่ก็มีความเป็นไปได้สูงที่จะคาดคะเนตำแหน่งของแกนพยางค์และตำแหน่งชองชอบเขตการแบ่งวรรคผิดไป ในที่นี้ วรรคเสียงที่สั้นที่สุดคือวลี การคาดคะเนขอบเขตของวลีนั้นทำได้ไม่ยากนัก "วรรคเสียงที่ใช้วลี"ก็คือวีธีการป้อนช้อมูลโดยให้หนึ่งวลีเท่ากับหนึ่งวรรคเสียงนั่นเอง วีธีการเช่นนี้แม้จะทำให้จำนวนแกนพยางค์ในประโยคเพิ่มขึ้นเป็นจำนวนมาก แต่ก็จะช่วยลดช้อผิดพลาดชองการคาดคะเนได้มากกว่าการวีธีMachine Learning

source: いずれのモードでも，推定結果に対してアクセント句を繋げて，フレーズを一つのアクセント句としたのが「ピッチパターン＝初級者」「アクセント＝初級者」モードです（但し，３モーラ以上の１型アクセント句があった場合は，それは残しています）。アクセント句を繋げる場合，原則，誤りは生じません。ですので初級者モードでは，機械学習なのか文節なのかは，あまり影響しません。
th: ไม่ว่าจะใช้งานในโหมดใด ผลของการคาดคะเนการเชื่อมวรรคเสียงนั้นจะอยู่ในรูปแบบ"Pitch Pattern = ผู้เรียนชั้นต้น" และ "การออกเสียง ＝ ผู้เรียนชั้นต้น" ในการรวมวรรคเสียงเป็นหนึ่งวลีเสมอ (อย่างไรก็ดี ถ้าวรรคเสียงนั้นมี 3 พยางค์เสียง (mora) ขึ้นไป ก็อาจมีพยางค์เสียงเหลือ) โดยปกติแล้วข้อบกพร่องจะไม่เกิดขึ้นในการเชื่อมวรรคเสียง เพราะฉะนั้นจึงไม่มีแสดงผลที่แตกต่างกันระหว่างMachine Learningกับการแบ่งวลี ในโหมดผู้เรียนชั้นต้น

source: 合成音声の自然性という意味では前者がお勧めです。活用や単語接続によるアクセント結合をしっかり学びたい方は，推定誤りが少ない後者がお勧めです。
th: ขอแนะนำให้ท่านใช้แบบแรกเพราะจะได้เสียงผสมที่เป็นธรรมชาติกว่า ส่วนท่านที่ต้องการศึกษาเรื่องการรวมกันของเสียงในการผันคำกริยาหรือการเชื่อมคำอย่างละเอียด ขอแนะนำให้ใช้แบบหลังที่จะพบความผิดพลาดในการคาดคะเนน้อยกว่า

source: 機械学習と文節の違いを示す例（句境界＝機械学習）
th: ตัวอย่างที่แสดงความแตกต่างของMachine Learningกับวลี (ขอบเขตวรรค ＝Machine Learning)

source: 機械学習と文節の違いを示す例（句境界＝文節）
th: ตัวอย่างที่แสดงความแตกต่างของMachine Learningกับวลี (ขอบเขตวรรค ＝วลี)

source: スズキクンの弱点について
th: จุดบกพร่องของสึซึกิคุง

source: スズキクンは日々改良していますが，まだまだ弱点もあります。正直にそれを示します。
th: โปรแกรมสึซึกิคุงยังมีข้อบกพร่องอยู่มากแม้ว่าคณะผู้จัดทำจะพยายามปรับปรุงโปรแกรมการใช้งานให้ดีขึ้นเรื่อยๆ ข้อบกพร่องดังกล่าวมีดังต่อไปนี้

source: 1. アクセント推定の誤りについて
th: 1. ข้อผิดพลาดชองการคาดคะเนการออกเสียง

source: 1-1) 平仮名で表記された表現について
th: 1-1) กลุ่มคำที่เขียนด้วยตัวอักษรฮิระงะนะ

source: 平仮名で表記されると単語境界の検出や，単語同定が困難となり（同音異義語の問題），その結果，意図しない単語として検出されてしまうことがあります。
th: การถอดเสียงด้วยตัวอักษรฮิระงะนะจะทำให้เกิดปัญหาในการค้นหาขอบเขตของคำและปัญหาการบ่่งชี้คำ (ในคำที่เสียงเดียวกันแต่คนละความหมาย) ดังนั้นจึงอาจมีคำที่ไม่ได้ตั้งใจสืบค้นปรากฏขึ้นได้

source: 平仮名と漢字で推定結果が異なる例（句境界＝機械学習）
th: ตัวอย่างความแตกต่างของผลการคาดคะเนด้วยฮิระงะนะและคันจิ (ขอบเขตของวรรค ＝Machine Learning)

source: 平仮名と漢字で推定結果が異なる例（句境界＝文節）
th: ตัวอย่างความแตกต่างของผลการคาดคะเนด้วยฮิระงะนะและคันจิ (ขอบเขตชองวรรค ＝วลี)

source: 1-2) 漢字が使われている表現について
th: 1-2) กลุ่มคำที่เขียนด้วยตัวคันจิ

source: 漢字が使われていても，アクセント句境界の推定や，アクセント核位置の推定が誤ることがあります。特に多いのは，名詞が連続する複合名詞表現です。
th: แม้ว่าจะใช้คันจิในการสืบค้น แต่ก็ยังอาจจะมีข้อผิดพลาดในการคาดคะเนตำแหน่งแกนพยางค์หรือขอบเขตของวรรคเสียงได้ โดยเฉพาะในการอ่านข้อความที่มีคำนามต่อเนื่องกันเป็นคำนามประสม

source: 漢字仮名混じり文で推定が誤る例（句境界＝機械学習）
th: ตัวอย่างข้อผิดพลาดของการคาดคะเนประโยคที่มีคันจิผสมกับตัวอักษรคะนะ (ชอบเขตวรรคเสียง ＝Machine Learning)

source: 漢字仮名混じり文で推定が誤る例（句境界＝文節）
th: ตัวอย่างข้อผิดพลาดของการคาดคะเนประโยคที่มีคันจิผสมกับตัวอักษรคะนะ (ชอบเขตวรรคเสียง ＝วลี)

source: 1-3) 未知語のアクセントについて
th: 1-3) การออกเสียงคำที่ไม่เคยปรากฏมาก่อน

source: 形態素解析の結果，未知語として同定されたものは，アクセント付与の原則に従ってアクセント核位置を決めていますが，未知語として同定して欲しい表現（例えば留学生の名前）が未知語にならない場合も多いです。
th: การบ่่งชี้ว่าคำใดเป็นคำที่ไม่เคยปรากฏมาก่อนจากผลการวิเคราะห์หน่วยคำจะใช้วิธีกำหนดด้วยตำแหน่งของแกนพยางค์ตามหลักเกณฑ์ของการออกเสียง อาจมีคำหลายคำที่ต้องการกำหนดให้เป็นคำที่ไม่เคยปรากฏมาก่อน(เช่น ชื่อของนักเรียนต่างชาติ)แต่ระบบก็ไม่กำหนดให้เป็นเช่นนั้น

source: 未知語に対する正しい解析例と誤った解析例（句境界＝機械学習）
th: ตัวอย่างการวิเคราะห์แยกแยะที่ถูกและผิดของคำที่ไม่เคยปรากฏมาก่อน (ขอบเขตของวรรค ＝Machine Learning (กระบวนการเรียนรู้และคาดคะเนผลลัพท์ของคอมพิวเตอร์ที่เลียนแบบจากมนุษย์))

source: 未知語に対する正しい解析例と誤った解析例（句境界＝文節）
th: ตัวอย่างการวิเคราะห์แยกแยะที่ถูกและผิดของคำที่ไม่เคยปรากฏมาก่อน (ขอบเขตของวรรค＝วลี)

source: 2. 読み推定の誤りについて
th: 2. เกี่ยวกับข้อผิดพลาดชองการคาดคะเนคำอ่าน

source: 2-1) 文脈に依存して読みが変わる語
th: 2-1) คำที่เปลี่ยนแปลงวิธีอ่านตามบริบท

source: スズキクンは，文脈に依存して読みが変わる単語が苦手です。これは音読み／訓読みの曖昧性ではありません。基本的には，複数の訓読みがある場合です。アクセント核位置推定の修正はピッチエディタで行なえますが，読みを修正する手段は提供しておりません。平仮名で入力して下さい。
th: สึซึกิคุงไม่ถนัดในการอ่านคำที่เปลี่ยนวิธีอ่านไปตามบริบท ปัญหาเหล่านี้ไม่ได้เกี่ยวกับการเลือกเสียงอ่านที่กำกวมกระหว่างวิธีอ่านแบบจีนหรือแบบญี่ปุ่น แต่เป็นปัญหาเกี่ยวกับการที่มีตัวเลือกเสียงอ่านแบบญ๊่ปุ่นหลายตัวเกินไป ถึงแม้ว่าท่านสามารถใช้Pitch editorในการแก้ไขคำแหน่งของแกนพยางค์ได้ แต่ ณ ปัจจุบันนี้ยังไม่มีวีธีการแก้ไชเสียงอ่าน เพื่อเป็นการแก้ปัญหานี้จึงขอแนะนำให้ใช้ตัวอักษรฮิระงะนะในการใส่ข้อมูล

source: 複数の訓読みがある場合の例（句境界＝機械学習）
th: ตัวอย่างของกรณีที่สามารถอ่านแบบญี่ปุ่น (kun-yomi) ได้หลายแบบ (ขอบเขตของวรรค ＝Machine Learning)

source: 複数の訓読みがある場合の例（句境界＝文節）
th: ตัวอย่างของกรณีที่สามารถอ่านแบบญี่ปุ่น (kun-yomi) ได้หลายแบบ (ขอบเขตของวรรค ＝วลี)

source: 2-2) 数詞＋助数詞
th: 2-2) จำนวน ＋ลักษณนาม

source: 3. 意味の曖昧性とイントネーション制御について
th: 3. คำที่มีความหมายกำกวมและการควบคุมเสียงสูงต่ำท้ายประโยค

source: 「木のしたで」がどこに係るのかで，イントネーションパターンは少し異なると思われますが，各々の句がどこに係るのかを明示的に考慮して，イントネーションを決めている訳ではありません。適切に句読点を入れるなどして，これらの違いは表現して戴くことになります。
th: แบบแผนของเสียงสูงต่ำท้ายประโยคจะแตกต่างกันไปขึ้นอยู่กับว่า「木のしたで」ไปผูกอยู่กับกลุ่มคำไหน ระบบยังไม่สามารถกำหนดแบบแผนของเสียงสูงต่ำท้ายประโยคได้อย่างชัดเจนจากการพิจารณาข้อมูลว่าแต่ละวลีผูกติดอยู่กับกลุ่มคำไหน ดังนั้นจึงจำเป็นต้องใส่เครื่องหมายวรรคตอนให้เหมาะสมเพื่อให้ระบบแยกความแตกต่างได้

source: 雨宿りの例（句境界＝機械学習）
th: ตัวอย่าง雨宿り (ขอบเขตวรรค ＝Machine Learning)

source: 雨宿りの例（句境界＝文節）
th: ตัวอย่าง雨宿り (ขอบเขตวรรค ＝วลี)

source: これは「きれいであることを感嘆する」場合も，「きれいではないことを主張する」場合も使う表現です。両者の違いはイントネーションの違いです。スズキクンは上記の文がどちらに解釈されるべきなのか，を前後のコンテキストから推定する，などといったことは出来ません。文単位で（前後の文とは独立に）読み上げるだけです。なので，このような高度なイントネーション制御を目的としたテキストを入力することは推薦できません。「出来ない」ものとお考えください（ピッチエディターで修正することは可能です）。
th: ประโยคนี้สามารถใช้ในทั้งกรณี "แสดงความชื่นชมในความงาม" และ "การเน้นย้ำในความไม่งาม" ความแตกต่างของสองกรณีนีจะปรากฏอยู่ในโทนเสียงสูงต่ำท้ายประโยค (intonation) สึซึกิคุงจะไม่สามารถตีความจากประโยคข้างต้นได้ด้วยการการคะเนจากบริบทโดยรอบ สิซึกิคุงจะทำได้แค่อ่านออกเสียงประโยคเดี่ยว (ที่มีความหมายเป็นอิสระจากประโยคก่อนหลัง)เท่านั้น เพราะฉะนั้น ทางคณะผู้จัดทำจึงขอแนะนำว่าไม่ควรใช้สึซึกิคุงในการอ่านช้อความที่มีความซับซ้อนในการควบคุมโทนเสียงสูงต่ำท้ายประโยค (อนึ่ง ผู้ใช้สามารถเข้าไปแก้ไขใน Pitch Editor ได้)

source: きれいじゃない例（句境界＝機械学習）
th: ตัวอย่างของきれいじゃない (ขอบเขตวรรค = Machine Learning)

source: きれいじゃない例（句境界＝文節）
th: ตัวอย่างของきれいじゃない (ขอบเขตวรรค = วลี)

source: スズキクンの概要
th: ภาพรวมของสึซึกิคุง

source: 韻律読み上げチュータ スズキクン（以下スズキクン）に任意の日本語文章を入力すると，(1)<em>アクセント核の位置</em>を推定して表示し，(2)その文章を<em>読み上げた時のピッチパターン</em>を推定して表示します。ピッチパターンは特定の語に強いフォーカスを置かずに読み上げることを想定しています。疑問文や驚きを示す文などについては対応しておりません。
th: เมื่อพิมพ์ประโยคภาษาญี่ปุ่นตามชอบใจให้สึซึกิคุง ติวเตอร์ผู้สอนการออกเสียงอ่าน (จากนี้ไปจะเรียกสั้นๆว่า สึซึกิคุง) สิซึกิคุงจะแสดง (1)การคาดคะเน<em>ตำแหน่งของแกนพยางค์</em> (2)การคาดคะเน<em>Pitch Patternในการอ่านออกเสียง</em>ประโยคนั้นๆ สึซึกิคุงจะทำการคาดคะเน Pitch Pattern โดยไม่โฟกัสที่คำใดคำหนึ่งเป็นพิเศษ ดังนั้นจึงไม่สามารถคาดคะเน Pitch Pattern ของประโยคคำถามหรือประโยคที่แสดงความตกใจได้

source: スズキクン
th: สึซึกิคุง

source: スズキクンのテキストボックスに「今日は、いい天気だから出かけよう。」と入力してください。
th: กรุณาพิมพ์ว่า「今日は、いい天気だから出かけよう。」ลงในกล่องข้อความของสึซึกิคุง

source: <strong>ピッチパターン</strong>という項目から「山・丘のみを表現したカーブ」を選択してください。「山・丘」については%sのページでご確認ください。<strong>テキスト上のアクセント</strong>は「初級者用」のままで変更しないでください。
th: กรุณาเลือก "เส้นโค้งที่แสดงการออกเสียงแบบภูเขา เนินเขา เท่านั้น"ในหัวข้อ<strong>Pitch Pattern (แบบแผนของการลงเสียงสูงต่ำ)</strong> อนึ่ง ท่านสามารถอ่านเพิ่มเติมเกี่ยวกับ"山・丘"ได้ที่หน้าเพจ%s กรุณาอย่าเปลี่ยนแปลงตัวเลือก "สำหรับผู้เรียนขั้นต้น"ในหัวช้อ<strong>การอ่านออกเสียงข้อความ</strong>

source: 「韻律情報の推定&表示」をクリックしてください。
th: คลิ๊ก "แสดงผลและคาดคะเนข้อมูลการอ่านออกเสียง".

source: 結果，「今日は、いい天気だから出かけよう。」を読み上げた際にイメージできる単純なピッチパターンが表示されます。
th: ผลที่ได้ก็คือ Pitch Pattern อย่างง่ายๆที่แปลงให้เป็นภาพได้ในการอ่านออกเสียงประโยค"今日は、いい天気だから出かけよう"

source: 「今日は、いい天気だから出かけよう。」を「今日は、いい天気だから/出かけよう。」というように「/」を入れると、句切り（区切れ）が入り、２つのフレーズ（句）に分かれます。読みやすさや、学生のレベルや話速などに合わせてフレーズの長さを変えることができます。
th: เมื่อใส่เครื่องหมาย「/」ในประโยคเช่น「今日は、いい天気だから出かけよう。」ให้เป็น 「今日は、いい天気だから/出かけよう。」ประโยคจะตัดแบ่งเป็นสองวรรคตอน ท่านสามารถปรับความสั้นยาวของวรรคตอนเช่นนี้เพื่อให้ประโยคอ่านง่ายขึ้น และยังสามารถปรับให้เข้ากับระดับของผู้เรียนและความเร็วของเนื้อหาได้อีกด้วย

source: 少し長い文章を入れてみましょう。ここでは、正直にスズキクンの欠点をお見せして、それに対応する方法を提案します。
th: มาลองใส่ประโยคที่ยาวขึ้นอีกหน่อยกันเดีกว่า ตรงนี้เราจะแสดงให้เห็นข้อบกพร่องของสึซึกิคุงอย่างตรงไปตรงมา พร้อมทั้งเสนอวิธีการแก้ไข

source: 以下の文を入力してください（コピー&ペーストでも構いません）。
th: โปรดพิมพ์ประโยคด้านล่าง (หรือใช้วีธี copy & paste)

source: 「私は鈴木と申します。東京大学の学生です。スズキクンというプログラムを作りましたが、その後、中村君が改良してくれて、今のスズキクンが出来上がりました。このスズキクンは機械ですから、精度は100%ではありませんが、けっこう役に立つと思っています。普通の人にとって、アクセントやイントネーションのマークを付けることはやさしくないからです。少しぐらい間違いがあっても役に立つからいいと思う方、スズキクンと一緒に勉強しようと思う方、スズキクンと勝負しようと思う元気な学生さん、スズキクンを育ててもっと役に立つツールにしようと思う方たちの温かい支援をお願いします。」
th: "私は鈴木と申します。東京大学の学生です。スズキクンというプログラムを作りましたが、その後、中村君が改良してくれて、今のスズキクンが出来上がりました。このスズキクンは機械ですから、精度は100%ではありませんが、けっこう役に立つと思っています。普通の人にとって、アクセントやイントネーションのマークを付けることはやさしくないからです。少しぐらい間違いがあっても役に立つからいいと思う方、スズキクンと一緒に勉強しようと思う方、スズキクンと勝負しようと思う元気な学生さん、スズキクンを育ててもっと役に立つツールにしようと思う方たちの温かい支援をお願いします。"

source: 結果で気になるところは、<br />①「私は」が「わたくしは」（読み方の間違い）<br />②「100%」が「いちゼロゼロ」（読み方の間違い）<br />③「勉強しようと思う方」が「べんきょうしようとおもうほう」（読み方の間違い）<br />④「ふ<span class="accent_plain">つうのひ</span><span class="accent_top">と</span>にとって」のアクセントが「ふ<span class="accent_plain">つうのひとに</span><span class="accent_top">と</span>って」（アクセントの間違い）<br />このような間違いに気付かれた場合は，メールで報告戴ければ，随時可能な対応を行うことを考えています。しかし，プログラムの修正には時間がかかるため，次に現時点で可能な対処法を提示します。
th: ะผลการแสดงข้อมูลที่ผิดพลาดคือ <br />①"私は"กลายเป็น"わたくしは"（ข้อผิดพลาดในการอ่าน）<br />②"100%"กลายเป็น"いちゼロゼロ"（ข้อผิดพลาดในการอ่าน）<br />③"勉強しようと思う方"กลายเป็น"べんきょうしようとおもうほう"（ข้อผิดพลาดในการอ่าน）<br />④การออกเสียง"ふ<span class="accent_plain">つうのひ</span><span class="accent_top">と</span>にとって"กลายเป็น"ふ<span class="accent_plain">つうのひとに</span><span class="accent_top">と</span>って"（ข้อผิดพลาดในการอ่านออกเสียง）<br />

source: 入力する文を工夫してみると、<br />①「私」を「わたし」にする（平仮名で指定する）。<br />②「100%」を「百パーセント」にする（数字表現や記号表現に弱いので，漢字や片仮名で指定する）。<br />③「方」を「かた」にする（平仮名で指定する）。<br />④<strong>ピッチパターン</strong>と<strong>テキスト上のアクセント</strong>の項目で、できるだけ単純な方法を選ぶ。<br />つまり、<strong>ピッチパターン</strong>は「アクセントを考慮したカーブ（初級者用）」か「山・丘のみを表現したカーブ」を、<strong>テキスト上のアクセント</strong>も「初級者用」を選ぶことで表示されるアクセント情報を減らすということです。「アクセントを考慮したピッチカーブ（上級者用）」や「上級者用」（全てのアクセント型をマークする）を選ぶ場合には、アクセント情報が増えるのでその分アクセントの間違いが多くなる可能性が増えると考えられるので、それを避けるのです。
th: หากลองดูที่ข้อมูลคำที่ใส่ลงไปแล้ว จะเห็นได้ว่า<br />①เปลี่ยนจาก"私"เป็น"わたし"（ใช้ตัวอักษรฮิระงะนะในการกำหนดข้อมูล）<br />②เปลี่ยนจาก"100%"เป็น"百パーセント"（ใช้คันจิหรือตัวอักษรคะตะคะนะในการกำหนดข้อมูล เพราะระบบยังอ่านตัวเลขและสัญลักษณ์ต่างๆได้ไม่ดีนัก）<br />③เปลี่ยนจาก"方"เป็น""かた"（ใช้ตัวอักษรฮิระงะนะในการกำหนดข้อมูล）<br />④พยายามเลือกวิธีการที่ง่ายและไม่ซับซ้อนให้มากที่สุดในการเลือก<strong>Pitch Pattern</strong>และ<strong>การออกเสียง</strong><br />โดยสรุปก็คือ ให้เลือก<strong>Pitch Pattern</strong>แบบ"เส้นโค้งแสดงการออกเสียง (สำหรับผู้เรียนชั้นต้น)" หรือ "เส้นโค้งแสดงการออกเสียงแบบภูเขา เนินเขาเท่านั้น" ในการเลือก<strong>การอ่่านออกเสียงตำราเรียน</strong>ก็ให้เลือก"สำหรับผู้เรียนชั้นต้น"เพื่อลดปริมาณข้อมูลที่จะแสดงหน้าจอให้น้อยลง การเลือก"เส้นโค้งแสดงการออกเสียง (สำหรับผู้เรียนชั้นสูง)"หรือการเลือกให้ระบบใส่เครื่องหมายแสดงการออกเสียงอย่างละเอียดทุกคำสำหรับผู้เรียนชั้นสูง จะทำให้ปริมาณข้อมูลที่แสดงหน้าจอเพิ่มมากขึ้น และในขณะเดียวกันก็อาจเพิ่มความผิดพลาดของข้อมูลมากขึ้นด้วยจึงควรหลีกเลี่ยง

source: また、読みやすさを考えると、<br />⑤留学生用の場合、少し長すぎて読みにくいので「/」を入れてみる。<br /><br />結果，修正した文は以下の通りになります。コピー&ペーストしてください。<br />「わたしは/鈴木と申します。東京大学の学生です。スズキクンという/プログラムを作りましたが、その後、中村君が/改良してくれて、今のスズキクンが/出来上がりました。このスズキクンは/機械ですから、精度は/百パーセントではありませんが、けっこう/役に立つと思っています。普通の人にとって、アクセントや/イントネーションのマークを付けることは/やさしくないからです。少しぐらい間違いがあっても/役に立つからいいと思うかた、スズキクンと一緒に/勉強しようと思うかた、スズキクンと勝負しようと思う/元気な学生さん、スズキクンを育てて/もっと役に立つツールにしよう/と思う方たちの/温かい支援をお願いします。」
th: นอกจากนี้ หากอยากจะให้อ่านง่ายขึ้น<br />⑤เช่นในกรณีของนักศึกษาต่างชาติที่มักจะอ่านได้ลำบากถ้าข้อความยาวเกินไป ก็ควรลองใส่เครื่องหมาย"/"ดู<br /><br />เมื่อใส่เครื่องหมาย"/"แล้ว ประโยคก็จะได้รับการแก้ไขดังที่จะได้เห็นต่อไปนี้ ขอให้ท่านลอง copy & paste จ้อความต่อไปนี้ดู<br /> "わたしは/鈴木と申します。東京大学の学生です。スズキクンという/プログラムを作りましたが、その後、中村君が/改良してくれて、今のスズキクンが/出来上がりました。このスズキクンは/機械ですから、精度は/百パーセントではありませんが、けっこう/役に立つと思っています。普通の人にとって、アクセントや/イントネーションのマークを付けることは/やさしくないからです。少しぐらい間違いがあっても/役に立つからいいと思うかた、スズキクンと一緒に/勉強しようと思うかた、スズキクンと勝負しようと思う/元気な学生さん、スズキクンを育てて/もっと役に立つツールにしよう/と思う方たちの/温かい支援をお願いします。"

source: こんなふうに修正すると、間違いは少なくなります。（「ふつうのひとに」は相変わらず間違っていますが、間違いは1か所になりました）また、聞き手にとって、十分聞きやすく分かりやすい読み方ができるのではないでしょうか。<br /><br />さらに正直なところを申し上げると、現在のところ、以下のような複合名詞や「お」がついたりする場合等、会話文は苦手です。<br />　「大隈貿易のグレと申します。お世話になっています。」<br /><br />ただし，「東京貿易，川崎出版，福岡大学，品川高校」などのより一般的な複合名詞は正しく動作するようです。
th: เมื่อแก้ไขดังนี้ความผิดพลาดก็น้อยลงไป (การอ่านวลี"ふつうのひとに"ยังมีข้อผิดพลาดเกิดขึ้น แต่ในกรณีนี้ก็พบข้อผิดพลาดเพียงที่เดียว) นอกจากนั้นการอ่านแบบนี้ยังทำให้ผู้ฟังเข้าใจง่ายขึ้นอีกด้วย   <br /><br />อันที่จริง ผมก็ไม่ค่อยถนัดในการอ่านคำนามประสมหรือคำที่มี"お"นำหน้าเแบบนี้เท่าใดนัก <br />"大隈貿易のグレと申します。お世話になっています。"<br /><br /> อย่างไรก็ดี ผมก็ยังสามารถอ่านคำนามประสมทั่วไปได้ถูกต้องมากกว่าคำนามประสมแบบ"東京貿易，川崎出版，福岡大学，品川高校"

source: >印刷用の表示もご利用いただけます。<strong>表示方法</strong>という項目から「印刷用」を選択して，「韻律情報の推定&表示」をクリックしてください。印刷可能な，白黒の画面で表示されます。配布資料などにご利用ください。
th: >ท่านสามารถเลือกให้แสดงตัวอย่างก่อนพิมพ์ได้ดังนี้ เลือก "ตัวอย่างก่อนพิมพ์"จากหัวข้อ<strong>วีธีแสดงผล</strong>แล้วคลิ๊กที่"แสดงผลและคาดคะเนข้อมูลการออกเสียง" ข้อมูลหน้าจอจะแสดงผลในรูปแบบชาวดำเพื่อให้เหมาะกับการจัดพิมพ์เอกสารเพื่อใช้แจกต่อไป

source: 以上の作業は「ピッチパターン」の項目を「山・丘を考慮したカーブ」にして行って戴きましたが，これを「アクセントを考慮したカーブ（初級者用）」や「アクセントを考慮したカーブ（上級者用）」にして，表示されるピッチパターン違いを確認して下さい。学習者のレベル，アクセント教育の目的に応じて各モードをご利用下さい。
th: ท่านได้ทำการค้นหาข้อมูลข้างต้นนี้จาก"เส้นโค้งแสดงการออกเสียงแบบภูเขา เนินเขา"ในหัวข้อ Pitch Patternแล้ว ท่านสามารถเลือกให้ระบบแสดง Pitch Pattern ได้สองประเภทคือ "เส้นโค้งแสดงการออกเสียง (สำหรับผู้เรียนชั้นต้น)" และ "เส้นโค้งแสดงการออกเสียง (สำหรับผู้เรียนชั้นสูง)" ขอให้ท่านเลือกใช้แต่ละประเภทได้ตามความเหมาะสมของระดับและวัตถุประสงค์ของผู้เรียน

source: スズキクンの欠点を知りつつ、口頭発表やスピーチ文でご活用いただければと思います。
th: คณะผู้จัดทำหวังว่าท่านจะใช้ประโยชน์จากสึซึกิคุงในการรายงานหน้าชั้นเรียนหรือในการพูดสุนทรพจน์ได้ โดยคำนึงถึงข้อบกพร่องของสึซึกิคุงด้วย

source: 単語検索の概要
th: ภาพรวม ค้นหาคำศัพท์

source: 一般的な日本語教科書（現在7冊の情報を掲載）に含まれる，用言の活用形（約10種類）のアクセントを調べることができます。教科書の課を選んで新出単語を検索したり，特定の品詞，特定のアクセント型，旧能力試験の級などを範囲指定したり，自分で調べたい単語を打ち込んだりして，そのアクセント情報を取得することができます。また，全ての単語とその活用形の音声サンプルの聴取とダウンロードが行えます。
th: ท่านสามารถค้นหาวิธีการออกเสียงรูปผันต่างๆ(มีประมาณสิบชนิด)ได้จากตำราเรียนภาษาญี่ป่นที่ใช้กันทั่วไป (ในปัจจุบันรวบรวมข้อมูลได้จากตำราเรียน  7 เล่ม) สามารถค้นหาข้อมูลการออกเสียงได้จากการเลือกตัวบทในตำราเรียนแต่ละเล่ม เลือกจากชนิดของคำ เลือกจากประเภทของการออกเสียง เลือกจากรูปแบบของการออกเสียง เลือกจากการกำหนดขอบเขตของระดับความยากง่ายตามการสอบวัดระดับภาษาญี่ปุ่น หรือโดยการใส่คำที่ต้องการค้นหาด้วยตัวเอง นอกจากนั้น ท่านยังสามารถฟังและดาวน์โหลดตัวอย่างเสียงทั้งหมดได้ด้วย

source: 尚，お使いのウェブブラウザが最新でない場合，最新版をダウンロードしてお使いください。一般的なブラウザFirefoxのダウンロードページへのリンクは%sです。
th: อนึ่ง ขอให้ท่านดาวน์โหลดบราวเซอร์เวอร์ชั่นล่าสุดก่อน หากบราวเซอร์ที่ท่านใช้ยังไม่ได้รับการอัพเดต ท่านสามารถเข้าไปดาวน์โหลดดาวน์โหลดบราวเซอร์Firefoxได้ที่ลิงค์นี้%s

source: 単語検索がどのような機能か理解していただけましたら，機能の紹介のため以下の作業を実際にweb上で行なってください。<br />このページは表示したまま，「%s」のページを別のウィンドウで開いて，以下の作業を行なってください。右クリックでリンクをクリックして，「新しいウィンドウで開く」とすると別のウィンドウで開くことができます。
th: เมื่อท่านเข้าใจการทำงานของการค้นหาด้วยคำแล้ว เพื่อเป็นการแนะนำการฟังก์ชั่นการใช้งาน ขอให้ทดลองทำตามชั้นตอนต่อไปนี้บนเวบไซต์ <br />แสดงเพจนี้ทิ้งไว้แล้วเปิดหน้าต่างใหม่ให้เพจ"%s" จากนั้นคลิ๊กตรงลิงค์ด้วยปุ่มขวาที่เม้าท์แล้วเลือก "เปิดหน้าต่างใหม่" จะมีหน้าต่างใหม่เปิดขึ้นใช้ทำงาน

source: A．教科書の課を指定した検索を行ってみましょう。
th: A．ลองค้นหาโดยการกำหนดบทเรียนในตำราเรียนกันเถอะ

source: 例として， <strong>検索・表示条件</strong>の<strong>教科書</strong>という項目から「みんなの日本語」の「第5課」から「第7課」までを選択し，「実行」をクリックしてください。結果，「みんなの日本語」の用言一覧が表示されます。下までページをスクロールすると，次のページがあることが分かります。すべてをこのページに表示させたい時は，次の作業をします。
th: ตัวอย่างเช่น เลือก"บทที่ 5"ถึง"บทที่7"จากหนังสือ"Minna no Nihongo" ในหัวข้อ<strong>ค้นหา เงื่อนไขในการแสดงผล</strong>ของ<strong>ตำราเรียน</strong> แล้วคลิ๊ก"เริ่มค้นหา" ท่านจะเห็นตารางข้อมูลจากหนังสือ Minna no Nihongo ปรากฏขึ้นที่หน้าจอ ท่านสามารถเลื่อนเม้าส์เพื่อดูข้อมูลได้จนถึงท้ายหน้าและมีต่อไปที่หน้าถัดไปด้วย หากท่านต้องการให้ข้อมูลแสดงอยู่ในหน้าเดียวกัน กรุณาใช้วิธีการดังนี้

source: <strong>オプション</strong>の<strong>行数／ページ</strong>を「30」に上げて，「実行」をクリックしてください。結果，1～3グループの全ての動詞がこのページに表示されます。
th: กรุณาคลิ๊กที่"เริ่มค้นหา"โดยเพิ่มตัวเลขเป็น"30"<strong>บรรทัดต่อหน้า</strong>ที่<strong>ตัวเลือก</strong>ระบบจะแสดงผลของคำกริยาทั้งสามกลุ่มที่หน้านี้

source: 検索結果を見てみましょう。トップに表示された1グループの動詞「行く・行きます」を見てください。その下のグレーの「み初5」は，「みんなの日本語初級5課」が新出課であることを示しています。他の教科書情報も記載されています。また，難易度は「初級前半」「旧能力試験4級」であることが分かります。
th: ลองมาดูผลการค้นหากัน เริ่มต้นจากคำกริยากลุ่มที่1อย่าง"行く・行きます"ที่แสดงไว้ด้านบนสุด แถบสีเทาที่เขียนไว้ด้านล่างว่า"み初5" หมายถึง คำนี้สืบค้นได้จาก"Minna no Nihongo Shokyuu บทที่ 5" รายละเอียดของตำราเรียนเล่มอื่นๆก็มีเขียนเอาไว้เช่นกัน นอกจากนั้นยังแสดงระดับความยากง่ายเช่น "ระดับต้นครึ่งแรก" หรือ "ระดับที่ 4ในการสอบวัดระดับภาษาญี่ปุ่นแบบเก่า"ด้วย

source: その右側には，12の活用形のアクセント型が列挙されています。もし，「～ます形」を「辞書形」より前列に持ってきたい場合は，「～ます形」の黒い部分にマウスポインターを持っていき，クリックして掴んでそのまま「辞書形」の前にドラッグ＆ドロップしてください。「辞書形」と「ます形」の列が入れ替わります。
th: ทางด้านขวามือจะเห็นประเภทการออกเสียงของรูปผันกริยาทั้ง 12 ตัวเรียงกันอยู่ ถ้าท่านอยากจะเปลี่ยนให้กริยา"รูป～ます" มาอยู่ข้างหน้าคำกริยา"รูปพจนานุกรม" ก็ให้เอาเม้าส์ชี้ไปที่ส่วนที่เป็นสีดำของ"รูป～ます"แล้วกดคลิ๊กค้างไว้ก่อนจะเลื่อนไปที่หน้า"รูปพจนานุกรม" (Drag & Drop) ตำแหน่งของแถว"รูปพจนานุกรม"จะสลับกับ"รูป～ます"

source: 「7課」までの日本語学習には，これほど多くの活用形は出て来ないので，表示させたくないものがあるという場合は，すぐ上の「〇〇形」のチェックボタンをはずしてください。チェックがあるものだけが残ります。
th: เนื่องจากเนื้อหาตั้งแต่บทแรกไปจนถึง"บทที่ 7"ยังไม่ค่อยมีรูปผันหลากหลายมากนัก ในกรณีที่ไม่ต้องการให้แสดงผลรูปผันกริยา ท่่านสามารถลบเครื่องหมายในกล่องกาเครื่องหมาย「〇〇形」ที่อยู่ด้านบนออก เพื่อให้แสดงผลข้อมูลที่ได้กาเครื่องหมายไว้เท่านั้น

source: アクセント型は，直線と￢のマークと色で表記しています。ピッチカーブが見たいときは，上部<strong>オプション</strong>の<strong>ピッチカーブ</strong>を「表示」にし，「実行」をクリックして下さい。ピッチカーブが示されます。
th: รูปแบบการออกเสียงจะแสดงด้วยเส้นตรง สัญลักษณ์￢ และสี หากท่านต้องการดู Pitch Curve กรุณาคลิ๊กที่ <strong>ตัวเลือก</strong> <strong>Pitch Curve</strong> แล้วเลือก"แสดงผล"และ"เริ่มค้นหา"

source: 音声が聞きたい場合は，個々の活用形の「<span class="female">FEMALE</span>」や「<span class="male">MALE</span>」ボタンをクリックしてください。女性・男性のサンプル音声が流れます。また，見出しの先頭部分にある<span class="female">■</span>と<span class="male">■</span>をクリックすると，女声と男声の各活用形（横列）の連続音声が流れます。さらに，各活用形の上部にある<span class="female">■</span>と<span class="male">■</span>をクリックすると，女声と男声の各活用形の単語（縦列）の連続音声が流れます。ただし，ネット接続状況によっては音声が途中で途切れる場合があります。音声をダウンロードしたい場合は，Shift＋音声クリックすることで，パソコンに個々の音声や一括音声をmp3形式でダウンロードできます。これをご自分の携帯プレーヤーに入れれば，どこででも聞くことができます。
th: ในกรณีที่ต้องการฟังเสียงตัวอย่างของผู้หญิงและผู้ชาย กรุณาคลิ๊กที่ปุ่ม"<span class="female">FEMALE</span>"หรือ"<span class="male">MALE</span>"ของรูปผันกริยาแต่ละตัว หากคลิ๊กที่ปุ่ม"<span class="female">■</span>と<span class="male">■</span>"ตรงด้านบนสุดของหัวเรื่อง ก็จะมีทั้งเสียงผู้หญิงและผู้ชายอ่านรูปผันกริยาแต่ละตัว(ตามแนวนอน)อย่างต่อเนื่องกัน   นอกจากนั้น หากคลิ๊กที่ปุ่ม"<span class="female">■</span>と<span class="male">■</span>"ตรงด้านบนของรูปผันกริยาแต่ละตัว  ก็จะได้ยินเสียงผู้หญิงและผู้ชายอ่านรูปผันกริยาแต่ละตัว(ตามแนวตั้ง)อย่างต่อเนื่องกันด้วย อย่างไรก็ดี เสียงที่อ่านอาจจะขาดหายไปเป็นช่วงๆตามแต่สภาพของสัญญานอินเตอร์เนต ท่านสามารถดาวน์โหลดเสียงเหล่านี้มาเก็บไว้ในคอมพิวเตอร์ได้โดยการคลิ๊กปุ่มShiftพร้อมกับปุ่มเสียงนั้นๆ ไฟล์จะถูกดาวน์โหลดในรูปของ mp3ทั้งแบบไฟล์เดี่ยวและไฟล์กลุ่ม ท่านสามารถนำไฟล์เหล่านี้บันทึกไว้ในเครื่องเล่นแบบพกพาเพื่อความสะดวกในการฟังระหว่างเดินทางไปในที่ต่างๆได้

source: 特に覚えたい単語だけ一括ダウンロードしたい，という場合は，不要な単語の先頭部にある×印をクリックしてください。その単語が消えます。また，単語列をマウスの右クリックで掴むことで，上下に配置を入れ替えることもできます。
th: ในกรณีที่ต้องการดาวน์โหลดคำที่ต้องการจดจำเป็นพิเศษพร้อมกันในครั้งเดียว ท่านจะต้องคลิ๊กที่เครื่องหมาย×ที่ส่วนหน้าของคำที่ไม่ต้องการ เพื่อให้คำเหล่านั้นหายไปจากตาราง นอกจากนั้น หากท่านดึงคำในแถวด้วยการคลิ๊กที่ปุ่มขวาของเม้าส์ค้างไว้พร้อมกับเคลื่อนมือไปมา ท่านก็จะสามารถเลื่อนคำขึ้นลงได้ตามชอบใจ

source: B．次に，印刷用ページの機能を使ってみましょう。
th: B．จากนั้น มาลองใช้ฟังก์ชั่นเพจสำหรับการพิมพ์ข้อมูลกันเถอะ

source: 授業ではインターネットが使えないので印刷がしたい，学生に配布したいなどの場合を想定して作りました。
th: เตรียมไว้ใช้สำหรับห้องเรียนที่ใช้อินเตอร์เนตไม่ได้ หรือใช้ในการทำเอกสารไว้แจกให้กับนักเรียน

source: 各活用形の表示／非表示のチェックボタンの一番右側に<strong>印刷用ページを表示</strong>の記載があります。これをクリックしてください。結果，今見ていたページが白黒で印刷できるようになって現れます。必要のない単語があれば，一番右端の×印をクリックしてください。単語列が消えます。元のページからも，この作業が行えます。
th: ด้านขวามือสุดของกล่องกาเครื่องหมายว่าจะให้แสดงหรือไม่แสดงรูปผันกริยาแต่ละตัว จะมีเขียนไว้ว่า<strong>แสดงหน้าตัวอย่างก่อนพิมพ์</strong> เมื่อคลิ๊กตรงนี้แล้วจะเห็นหน้านี้เปลี่ยนเป็นสีดำขาวเพื่อนำไปใช้พิมพ์เอกสารได้ หากมีคำใดที่ท่านไม่ต้องการ ก็ให้คลิ๊กที่เครื่องหมาย×ทางด้านขวาสุด คำในแถวนั้นจะหายไป ขั้นตอนนี้สามารถทำได้ในเพจก่อนหน้านี้เช่นกัน

source: これをこのまま印刷してもいいですが，pptなどのプレゼンソフトにこの印刷用ページを画像として貼り付けたい場合は，以下を試してください。
th: ท่านสามารถสั่งพิมพ์เอกสารได้เลย หากท่านต้องการเปลี่ยนเป็นไฟล์ภาพเพื่อตัดแปะในโปรแกรมพรีเซนต์เทชั่น เช่น PowerPoint กรุณาทำตามคำแนะนำดังต่อไปนี้

source: Windowsをお使いの場合：Ctrl+PrntSc（キーボード上部）を押して，スタートメニューの「アクセサリ」から「ペイント」を起動させ，「貼り付け」を行い，画像の必要な部分を選択してファイル化する。
th: สำหรับท่านที่ใช้ Windows：ให้กดปุ่ม Ctrl+PrntSc（ที่อยู่ด้านบนของคีย์บอร์ด) แล้วเลือกโปรแกรม "Paint" จาก Start Menu และ "Accessaries" จากนั้นให้ทำการตัดแปะข้อมูล (Paste) แล้วเลือกเฉพาะส่วนที่จะใช้เพือบันทึก (save) เป็นไฟล์ต่อไป

source: Macをお使いの場合：OS 付属の「グラブ」というアプリを起動し，メニューバーから「取り込み→ウィンドウ」あるいは「取り込み→選択部分」などを使って，印刷画面を画像ファイル化する。
th: สำหรับผู้ใช้ Mac: ให้เปิดแอปพลิเคชั่น"Grab"ที่ติดมากับเครื่อง แล้วเลือก "โหลด → Windows" หรือ "โหลด → ส่วนที่เลือกแล้ว" จากเมนูบาร์  applicationจะทำการแปลงตัวอย่างก่อนพิมพ์ที่ปรากฏหน้าจอให้เป็นไฟล์เพื่อใช้งานต่อไป

source: ピッチカーブが不要でしたら，元のページで<strong>ピッチカーブ</strong>を「非表示」にして，「実行」し直してから，再度印刷用ページに進んでください。
th: หาก่ท่านไม่ต้องการดู Pitch Curve ก็ให้กลับไปที่หน้าก่อนนี้แล้วเลือก"ไม่แสดงผล"ที่<strong>Pitch Curve</strong>ก่อนจะคลิ๊กที่"เริ่มค้นหา"แล้วเข้าไปที่หน้าตัวอย่างการพิมพ์อีกครั้ง

source: これを印刷して授業で学生に配れば，教師側や学生にアクセント知識がなくても，みんなでこれを見ながら読み上げ練習が行えます。簡単な日々の練習の積み重ねで，自然な音声表現の習得が促進されることを目指しています。また，みんなでどのようなアクセント規則があるか，話し合ったり考えたりする機会にもなればと思っています。
th: จ้อมูลนี้สามารถนำไปพิมพ์แจกให้นักเรียน เพื่อใช้ในการฝึกอ่านออกเสียงในห้องเรียนได้ โดยไม่จำเป็นว่านักเรียนหรืออาจารย์จะต้องมีความรู้เกี่ยวกับการออกเสียงแต่ประการใด การฝึกฝนง่ายๆในชีวิตประจำวันเช่นนี้จะทำให้ผู้เรียนออกเสียงได้อย่างเป็นธรรมชาติมากขึ้น นอกจากนั้นยังเป็นโอกาสอันดีที่จะใช้ในการสนทนาพูดคุยในเรื่องเกี่ยวกับหลักเกณฑ์การออกเสียงของแต่ละคนอีกด้วย

source: C. OJADの「い形容詞の揺れ」への対応について見てみましょう。
th: C. ลองมาดูกันว่า OJAD สามารถรองรับความหลากหลายของการออกเสียงในคำคุณศัพท์ い ได้อย่างไร?

source: <strong>検索・表示条件</strong>の<strong>教科書</strong>から「みんなの日本語」の「第12課」から「第12課」までを選択し，「実行」をクリックしてください。結果，一番上に，「甘い」が出てきます。左から9列目の「〜い。形」を見てください。アクセントが違う「甘い」が2つ表示されています。「甘い」は，「このケーキはあ<span class="accent_plain">まい</span>」という人もいれば（場合もあれば），「このケーキはあ<span class="accent_top">ま</span>い」という人もいる（場合もある）のではないかと思います。
th: จากรายชื่อตำราเรียนใน <strong>ค้นหา/เงื่อนไขการแสดงข้อมูล</strong> เลือก "บทที่ 12" ถึง "บทที่ 12" จาก "Minna no Nihongo"  แล้วจึงกด "เริ่มค้นหา" จะปรากฏคำว่า "甘い" ในตำแหน่งบนสุดของผลการค้นหา โปรดสังเกตที่ "รูป 〜い " คอลัมน์ลำดับที่ 9 นับจากซ้าย จะพบว่ามีการออกเสียง 2 แบบ สำหรับคำว่า "甘い" คือ "このケーキはあ<span class="accent_plain">まい</span>"และ "このケーキはあ<span class="accent_top">ま</span>い".

source: い形容詞が揺れるのは終止形だけでなく連体形でも揺れることがあります。<strong>検索・表示条件</strong>の<strong>教科書</strong>から「みんなの日本語」の「第8課」から「第8課」までを選択し，「実行」をクリックしてください。結果，上から2番目に，「おいしい」が出てきます。「おいしい」は，「お<span class="accent_plain">いしい</span>＋（ケーキ）」という人もいれば（場合もあれば），「お<span class="accent_plain">い</span><span class="accent_top">し</span>い＋（ケーキ）」という人もいる（場合もある）のではないかと思います。
th: ความหลากหลายในการออกเสียงคำคุณศัพท์ i นั้น ไม่ได้เกิดขึ้นแต่รูปที่ปรากฏท้ายประโยค แต่ก็พบได้ในรูปที่ใช้ชยายด้วย หากท่านเลือก<strong>ค้นหา เงื่อนไขการแสดงผล</strong> จาก<strong>ตำราเรียน</strong>Minna no Nihongo จาก"บทที่ 8"ถึง"บทที่ 8" แล้วคลิ๊ก"เริ่มค้นหา"แล้ว จะมีคำว่า"おいしい"ปรากฏในบรรทัดที่สองจากด้านบน จะเห็นได้ว่าบางคนอาจจะอ่านคำว่า"おいしい"ว่า"お<span class="accent_plain">いしい</span>＋（ケーキ）ในขณะที่บางคนอาจจะอ่านคำนี้ว่า "お<span class="accent_plain">い</span><span class="accent_top">し</span>い＋（ケーキ）"

source: このように，い形容詞は揺れが多いと言われています。この揺れに対し，東京方言話者で日頃からアクセントに意識を持っている音声研究者らが一つ一つの単語をチェックし，実状に合わせて揺れのあるものはそれを記載するようにしました。
th: จะเห็นได้ดังนี้ว่ามีความหลากหลายในการออกเสียงคำคุณศัพท์ い กลุ่มนักวิจัยด้านสัทศาสตร์ที่ให้ความสนใจกับสำเนียงการออกเสียงของผู้ใช้ภาษาญี่ปุ่นสำเนียงโตเกียวได้ทำการตรวจสอบการออกเสียงของแต่ละคำแล้ว และเลือกที่จะแสดงผลข้อมูลที่หลากหลายตามสภาพที่เกิดขึนจริง

source: OJADでは上段の記載がアクセント辞書に載っているような規範型，下段の記載が新型，としています。お使いの辞書と異なる場合もあるかと思います。一応の目安と考えてください。<br />尚、アクセントの揺れに関しては、%s内の形容詞データを分析し、現状では、規範型の出現率が高いという知見を得たため、そのようにしました。
th: OJADจะใช้ช้อมูลที่ปรากฏด้านบนเป็นรูปแบบมาตรฐานตามที่ปรากฏในพจนานุกรมการออกเสียง และใช้ข้อมูลที่ปรากฏด้านล่างเป็นรูปแบบใหม่ ทั้งนี้อาจจะแตกต่างจากพจนานุกรมที่ท่านใช้อยู่บ้างจึงขอให้ด้านใช้เป็นเเกณฑ์คร่าวๆเท่านั้น  <br />อนึ่ง ในเรื่องชองการออกเสียงที่ไม่เหมือนกันชองคำคุณศัพท์นั้น เราได้ทำการวิเคราะห์ข้อมูลใน%sแล้วพบว่ามีอัตราส่วนของคำที่อยู่ในรูปแบบมาตรฐานจำนวนมาก จึงขอเลือกใช้รูปแบบตามที่ปรากฏในปัจจุบัน

source: 『日本語話し言葉コーパス』（CSJ）
th: "คลังข้อมูลคำศัพท์ภาษาพูดในภาษาญี่ปุ่น : Corpus of Spontaneouse Japanese" (CSJ)

source: 規範型だけが見たければ，<strong>オプション</strong>の<strong>アクセントの揺れ</strong>を「非表示」にして「実行」してください。この方が表示列はすっきりして見えます。
th: ถ้าต้องการดูเฉพาะการออกเสียงแบบมาตรฐาน ให้กำหนด <strong>ความหลากหลายของการออกเสียง</strong> ใน <strong>ตัวเลือก </strong> เป็น "ซ่อน" และกด "เริ่มค้นหา" ซึ่งจะได้ผลลัพธ์ที่ดูง่ายมากขึ้น

source: D．漢字入力による単語の検索を行ってみましょう。
th: D. ค้นหาคำที่เขียนด้วยตัวอักษรคันจิ

source: %sの「検索・表示条件，4.単語の検索」をまだお読みでない方は，まずはその部分の説明をご覧下さい。
th: สำหรับที่ท่านยังไม่ได้อ่าน "ค้นหา, เงื่อนไขการแสดงผล, 4. ค้นหาคำ" %s โปรดกลับไปศึกษาในส่วนนั้นก่อน

source: OJADの<strong>単語の検索</strong>で，「楽」と入力し，「実行」をクリックしてください。この場合，各種<strong>検索の条件</strong>を「指定しない」に戻してください。結果，1グループの動詞「楽しむ」，2グループの動詞「楽しませる」，い形容詞「楽しい」，な形容詞「気楽[な]」などが出てきます。つまり，「楽」という漢字がどのような語彙で使用されるのかが一覧表示されます。
th: สำหรับฟังก์ชัน <strong>ค้นหาคำ</strong> ของ OJAD ให้พิมพ์ "楽" และคลิก "เริ่มค้นหา"  ในกรณีนี้กำหนด <strong>เงื่อนไขการค้นหา</strong> เป็น "ไม่ระบุ" จะปรากฏตัวอย่างผลลัพธ์ดังต่อไปนี้ "楽しむ" (คำกริยากลุ่มที่ 1), "楽しませる" (คำกริยากลุ่มที่ 2), "楽しい" (คำคุณศัพท์ い), "気楽[な]" (คำคุณศัพท์ な)  กล่าวคือจะแสดงคำศัพท์ทั้งหมดที่ประกอบด้วยตัวคันจิ "楽"

source: 単語には難易度レベルがついていますので，旧能力試験4級では「楽しい」が，3級では「楽しむ」が，2級では「気楽[な]」が出題される可能性があると考えて，能力試験対策として学習の射程をとらえることもできます。また，知っている単語が，初級前半レベルなのか，中級後半レベルなのか，ということが分かり，学習モニターにもお役立ていただけると思います。
th: ท่านสามารถศึกษาคำศัพท์ให้สอดคล้องกับเป้าหมายในการสอบวัดระดับภาษาญี่ปุ่นแบบเก่า (Old JLPT) ได้ เพราะว่าแต่ละคำศัพท์จะได้รับการระบุไว้ว่าเป็นคำศัพท์ในระดับใด เช่น "楽しい" เป็นคำศัพท์ในระดับ 4, "楽しむ" เป็นคำศัพท์ในระดับ 3 และ "気楽[な]"เป็นคำศัพท์ในระดับ 2 นอกจากนี้ยังแบ่งตามระดับความยากง่ายของคำศัพท์ เช่น "ขั้นต้น", "ขั้นกลาง" เป็นต้น ซึ่งจะช่วยให้ผู้เรียนสามารถติดตามความก้าวหน้าในการเรียนภาษาญี่ปุ่นได้

source: E．自由に好きな単語を検索してみましょう。
th: E. ค้นหาคำที่ต้องการตามชอบใจ

source: <strong>検索・表示条件</strong>の<strong>単語の検索</strong>で，表示させたい単語を入力してください。カンマやスペースを入れることで，複数単語の検索が行えます。
th: สำหรับฟังก์ชัน <strong>ค้นหาคำ</strong> ใน <strong>ค้นหา/เงื่อนไขการแสดงข้อมูล</strong>นั้น กรุณาพิมพ์คำศัพท์ที่ต้องการค้นหา หากต้องการค้นหามากกว่า 1 คำ โปรดใส่เครื่องหมายจุลภาคหรือเว้นวรรคระหว่างคำ

source: 例えば，「遊ぶ　食べる　起きる　寝る　歩く　旅行する」を入力してみてください。動詞の種類別に整理され，表示されます。尚，漢字仮名混じりで，辞書形，ます形以外の形で入力を行うと，D．漢字入力による単語の検索と同じ結果になります。
th: ตัวอย่างเช่น โปรดลองพิมพ์คำต่อไปนี้ "遊ぶ　食べる　起きる　寝る　歩く　旅行する" ผลลัพธ์จะเรียงลำดับตามชนิดของคำกริยา หากกรอกคำกริยาชนิดอื่นๆที่ไม่ใช่รูป ~ます แล้ว  ผลลัพทธ์จะออกมาเหมือนกับการค้นหาคำศัพท์ผ่านตัวคันจิในข้อ D

source: <strong>検索の条件</strong>を使うと，学習したい特定の単語セットのみを表示させることができます。例えば「教科書＝指定しない」「品詞＝い形容詞」「アクセント型＝頭高型」とすると，頭高型のい形容詞のみが表示されます（単語の検索は空欄に戻してください）。個数としては少ないですね。
th: เมื่อใช้ <strong>เงื่อนไขในการค้นหา</strong> ท่านจะสามารถกำหนดให้แสดงผลเฉพาะกลุ่มคำที่ต้องการจะศึกษาได้ ตัวอย่างเช่น เมื่อกำหนดเงื่อนไขในการค้นหาเป็น "ตำราเรียน=ไม่ระบุ", "ชนิดของคำ=คำคุณศัพท์ い", "ประเภทการออกเสียง=เสียงสูงที่ต้นคำ" ระบบจะแสดงผลเฉพาะคำคุณศัพท์ い ที่มีการออกเสียงประเภทเสียงสูงที่ต้นคำเท่านั้น (โปรดอย่าลืมล้างข้อความในแถบสืบค้น) เมื่อทำดังนี้ท่านจะพบว่ามีคำศัพท์เพียงไม่กี่คำที่สอดคล้องกับเงื่อนไขข้างต้น

source: F．まだまだいろいろな使い方ができます。色々な検索機能を楽しんでみてください。
th: F. ยังมีลูกเล่นและฟังก์ชันต่างๆที่ใช้ในการค้นหาอีกมาก ขอให้ท่านลองใช้ดู

source: テキスト読み上げに関する注意事項
th: ข้อควรระวังในการอ่านออกเสียงข้อความ

source: 読み上げ機能は，「ピッチパターン」及び「テキスト上のアクセント」が上級＆上級，あるいは，初級＆初級の時のみご利用戴けますが，初級＆初級で呈示される音声は上級＆上級での音声です。初級＆初級での韻律パターンに添った読み上げはサポートしておりません。ピッチエディタによる修正が読み上げに反映されるのも，上級＆上級の時のみです。
th: ในฟังก์ชั่นการอ่านออกเสียงนั้น จะแสดง Pitch Pattern และการอ่านออกเสียงข้อความที่ใช้ในระดับสูง & ระดับสูง หรือ ระดับต้น & ระดับต้นเท่านั้น เสียงที่แสดงในระดับต้น & ระดับต้นก็เป็นเสียงที่ใช้ในระดับสูง & ระดับสูง เพราะระบบยังไม่รองรับแบบแผนการอ่านออกเสียงระดับต้น & ระดับต้นเ การแก้ไขการออกเสียงด้วย Pitch editor ก็ใช้ได้เฉพาะในส่วนของระดับสูง & ระดับสูงเท่านั้น

source: スズキクンを喋らせることで得られた音声データを，OJAD 以外のサービス，機器，ソフトウェアに直接組み込んだり，OJAD 以外の web サービス等がスズキクンの発声機能を間接的に利用するなどの行為を禁止します。なお，利用者が日本語の学習や研究のために音声データを機器に録音する行為は，本禁止事項「機器に直接組み込むこと」には含まれません。
th: คณะผู้จัดทำไม่อนุญาตให้นำข้อมูลเสียงที่ได้จากสึซึกิคุงหรือเครื่องมือการออกเสียงของสึซึกิคุงไปใช้กับเครือ่งมือหรือโปรแกรมอื่นๆนอกเหนือจากOJADทั้งในทางตรงหรือทางอ้อม ทั้งนี้ไม่รวมถึงการบันทึกข้อมูลเสียงของสึซึกิคุงเพื่อใช้ในการเรียนภาษาญี่ปุ่นหรือการทำวิจัย

source: 教科書情報
th: ข้อมูลหนังสือเรียน

source: 全体を一括再生
th: เล่นทั้งหมด

source: 前へ
th: ก่อนหน้า

source: 次へ
th: ถัดไป

source: 見つかりませんでした。
th: ไม่พบ
