OJAD - source to vi translation catalogue (573 entries)

source: OJAD - 後続語検索
vi: OJAD - Tìm cấu trúc sau động từ

source: OJAD - 任意テキスト版
vi: OJAD - Giáo trình tùy thích

source: OJAD - オンライン日本語アクセント辞書
vi: OJAD - Từ điển trọng âm tiếng Nhật trực tuyến

source: OJAD - ご利用にあたって
vi: OJAD - Qui định sử dụng

source: OJAD - ご協力のお願い
vi: OJAD - Đề nghị hợp tác

source: OJAD - 利用できるブラウザー
vi: OJAD- Trình duyệt sử dụng

source: OJAD - これまでのアクセス履歴
vi: OJAD - Lịch sử truy cập

source: OJAD - OJAD 4機能のご紹介
vi: OJAD - Giới thiệu 4 tính năng OJAD

source: OJAD - 単語検索の使い方
vi: OJAD - Cách tìm từ

source: OJAD - 動詞の後続語検索の使い方
vi: OJAD - Cách tìm cấu trúc sau động từ

source: OJAD - 任意テキスト版の使い方
vi: OJAD - Cách sử dụng Giáo trình tùy thích

source: OJAD - スズキクンの使い方
vi: OJAD - Cách sử dụng SUZUKI-KUN

source: OJAD - 発表文献
vi: OJAD -  Nghiên cứu khoa học

source: OJAD - 多言語化
vi: OJAD - Đa ngôn ngữ hóa

source: OJAD - 使ってみようOJAD
vi: OJAD - Sử dụng thử OJAD

source: OJAD - 使ってみよう単語検索
vi: OJAD - Sử dụng thử chức năng tìm từ

source: OJAD - 使ってみよう後続語検索
vi: OJAD - Sử dụng thử tìm cấu trúc sau động từ

source: OJAD - 使ってみようスズキクン
vi: OJAD - Sử dụng thử SUZUKI-KUN

source: OJAD - デモ
vi: OJAD - Minh họa

source: OJAD - 韻律読み上げチュータ スズキクン
vi: OJAD - Hỗ trợ đọc ngôn điệu SUZUKI-KUN

source: OJAD - 韻律読み上げチュータ スズキクン 印字用画面
vi: OJAD - Giao diện trang in Hỗ trợ đọc ngôn điệu  SUZUKI-KUN

source: OJAD - 検索結果
vi: OJAD - Kết quả tìm kiếm

source: 辞書形
vi: Thể từ điển

source: 〜ます形
vi: Thể ~ます

source: 〜て形
vi: Thể ~て

source: 〜た形
vi: Thể ~た

source: 〜ない形
vi: Thể ~ない

source: 〜なかった形
vi: Thể ~なかった

source: 〜ば形
vi: Thể ~ば

source: 使役形
vi: Thể sai khiến

source: 受身形
vi: Thể bị động

source: 命令形
vi: Thể mệnh lệnh

source: 可能形
vi: Thể khả năng

source: 〜う形
vi: Thể ~う

source: 〜い + N形
vi: Thể  〜い + N

source: 〜いです形
vi: Thể 〜いです

source: 〜くて形
vi: Thể 〜くて

source: 〜かった形
vi: Thể 〜かった

source: 〜くない形
vi: Thể 〜くない

source: 〜くなかった形
vi: Thể 〜くなかった

source: 〜ければ形
vi: Thể 〜ければ

source: 〜い。形
vi: Thể 〜い

source: 〜く形
vi: Thể 〜く

source: 〜な + N形
vi: Thể 〜な + N

source: 〜です形
vi: Thể 〜です

source: 〜で形
vi: Thể 〜で

source: 〜だった形
vi: Thể 〜だった

source: 〜じゃない形
vi: Thể 〜じゃない

source: 〜じゃなかった形
vi: Thể 〜じゃなかった

source: 〜ならば形
vi: Thể 〜ならば

source: 〜だ形
vi: Thể 〜だ

source: 〜に形
vi: Thể 〜に

source: アクセスカウンタ
vi: Bộ đếm truy cập

source: 今日：
vi: Hôm nay:

source: 総計：
vi: Thống kê:

source: オンライン日本語アクセント辞書,OJAD,日本語,アクセント,辞書,教科書,みんなの日本語,標準日本語
vi: Từ điển trọng âm tiếng Nhật trực tuyến. OJAD. Tiếng Nhật. Trọng âm. Từ điển. Giáo trình. みんなの日本語. 標準日本語

source: OJADは日本語教師・学習者のためのオンライン日本語アクセント辞書です。学習者の自主学習，日本語教室や日本語教師養成講座での韻律学習にお使い下さい。日本語母語話者の東京方言参照用にもお使いいただけます。
vi: OJAD là từ điển trọng âm tiếng Nhật trực tuyến dành cho giáo viên và học viên tiếng Nhật. Có thể sử dụng OJAD để tự học phát âm tiếng Nhật hoặc sử dụng cho các khóa học đào tạo giáo viên tiếng Nhật các lớp học tiếng Nhật. Từ điển này cũng có thể dùng để tham khảo phát âm của người bản ngữ theo phương ngữ Tokyo.

source: 1グループの動詞
vi: Động từ nhóm 1

source: 2グループの動詞
vi: Động từ nhóm 2

source: 3グループの動詞
vi: Động từ nhóm 3

source: い形容詞
vi: Tính từ I

source: な形容詞
vi: Tính từ NA

source: 名詞
vi: Danh từ

source: 指示詞
vi: Chỉ thị từ

source: 連体詞
vi: Liên thể từ

source: 副詞
vi: Phó từ

source: 接続詞
vi: Liên từ

source: ご利用にあたって
vi: Qui định sử dụng

source: OJAD 4機能のご紹介
vi: Giới thiệu 4 tính năng OJAD

source: 使ってみようOJAD
vi: Sử dụng thử OJAD

source: OJAD on Facebook
vi: OJAD trên Facebook

source: OJAD 4機能
vi: 4 tính năng OJAD

source: 単語検索
vi: Tìm từ

source: 動詞の後続語検索
vi: Tìm cấu trúc sau động từ

source: 任意テキスト版
vi: Giáo trình tùy thích

source: 韻律読み上げチュータ<br>スズキクン
vi: Hỗ trợ đọc ngôn điệu <br> SUZUKI-KUN

source: 教科書別
vi: Theo giáo trình

source: 品詞別
vi: Theo từ loại

source: 動詞すべて
vi: Tất cả động từ

source: ご協力のお願い
vi: Đề nghị hợp tác

source: 利用できるブラウザー
vi: Trình duyệt sử dụng

source: 発表文献
vi: Nghiên cứu khoa học

source: OJAD 多言語化
vi: Đa ngôn ngữ hóa OJAD

source: 教科書の追加
vi: Bổ sung giáo trình

source: お問い合わせ
vi: Liên hệ

source: アクセス履歴
vi: Lịch sử truy cập

source: 『みんなの日本語初級』<br><br>外国人のための日本語教科書の定番です。<br><br>スリーエーネットワーク 著<br>スリーエーネットワーク<br>定価 2,625円（本体2,500円＋税）<br>B5判 244頁 問題のスクリプト・答え 復習の答え56頁<br>刊行年 1998/3<br>ISBNコード 978-4-88319-102-4<br>
vi: "みんなの日本語初級" <br><br> Giáo trình tiếng Nhật kinh điển cho người nước ngoài. <br><br>Tác giả: 3A Network <br>NXB: 3A Network <br>Giá: 2625 yên (2500 yên + thuế) <br>Khổ B5, 244 trang; Đáp án phần bài tập, Đáp án phần luyện tập: 56 trang <br>Xuất bản tháng 3/1998 <br> Mã ISBN 978-4-88319-102-4<br>

source: 『テーマ別　中級から学ぶ日本語＜改訂版＞』<br><br>定評ある中級日本語テキスト、待望の改訂版<br><br>松田浩志 ほか 著<br>研究社<br>定価 2,415円（本体2,300円＋税）<br>B5判 176頁<br>刊行年　2003/6<br>ISBNコード 978-4-327-38443-2<br>NDCコード 810
vi: "テーマ別　中級から学ぶ日本語 <Tái bản>" <br><br> Giáo trình tiếng Nhật trung cấp được mong đợi và đánh giá cao. <br><br>Tác giả: Matsuda Hiroshi và một số tác giả khác <br>NXB Kenkyu <br> Giá 2415 yên (2300 yên + thuế) <br>Khổ B5, 176 trang <br> Xuất bản tháng 6 năm 2003 <br>Mã ISBN 978-4-327-38443-2<br>Mã NDC 810

source: 『テーマ別　上級で学ぶ日本語＜改訂版＞』<br><br>定評ある上級日本語テキスト、待望の改訂版<br><br>松田浩志 ほか 著<br>研究社<br>定価 2,520円（本体2,400円＋税）<br>B5判 176頁<br>刊行年　2006/3<br>ISBNコード 978-4-327-38447-0<br>NDCコード 810
vi: "テーマ別　上級で学ぶ日本語 <Tái bản>" <br><br> Giáo trình tiếng Nhật cao cấp được mong đợi và đánh giá cao. <br><br>Tác giả: Matsuda Hiroshi và một số tác giả khác <br>NXB Kenkyu <br> Giá 2520 yên (2400 yên + thuế) <br>Khổ B5, 176 trang <br> Xuất bản tháng 3 năm 2006 <br>Mã ISBN 978-4-327-38447-0<br>Mã NDC 810

source: 『初級日本語 新装版』<br><br>日本語教科書の定番『初級日本語』が、生まれ変わりました!（中国版：『新编初级日语』，吉林教育出版社）<br><br>東京外国語大学留学生日本語教育センター 著<br>凡人社<br>定価 2,940円（本体2,800円＋税）<br>B5判 252頁 別冊40頁 CD2枚付き<br>刊行年 2010/3<br>ISBNコード 978-4-893-58740-4<br>商品コード 7400
vi: " 初級日本語 新装版" <br><br> Giáo trình tiếng Nhật tiêu biểu "初級日本語" đã thay đổi đổi diện mạo mới. (Bản tiếng Trung: 新编初级日语, NXB Giáo dục Cát Lâm)<br> <br> Tác giá: Trung tâm đào tạo tiếng Nhật du học sinh trường Đại học Ngoại ngữ Tokyo <br> NXB: Bonjinsha <br> Giá: 2940 yên (2800 yên + thuế) <br> Khổ B5: 252 trang, Tài liệu bổ sung: 40 trang, bao gồm 2 đĩa CD <br> Xuất bản tháng 3 năm 2010 <br> Mã ISBN: 978-4-893-58740-4 <br> Mã sản phẩm: 7400

source: 『中級日本語』<br><br>大学の授業を日本語で受けるための総合日本語教科書シリーズ（中国版：『新编中级日语』， 吉林教育出版社）<br><br>東京外国語大学留学生日本語教育センター 著<br>凡人社<br>定価 2,340円（本体2,233円＋税）<br>B5判 176頁<br>刊行年 1994/3<br>ISBNコード 978-4-893-58249-2<br>商品コード 2490
vi: "中級日本語"<br><br> Tuyển tập giáo trình tiếng Nhật tổng hợp để tiếp thu giờ học trong trường đại học của Nhật (Bản tiếng Trung: "新编中级日语", NXB giáo dục Cát Lâm)<br><br> Tác giả: Trung tâm đào tạo tiếng Nhật, trường Đại học Ngoại ngữ Tokyo <br>NXB: Bonjinsha<br> Mã sản phẩm: 2490

source: 『新版中日交流標準日本語 初級』<br><br>読者1000万人を突破！日本語を独学する80％以上の中国人に愛用されている日本語テキストの決定版。<br><br>甲斐睦朗 西尾珪子 宮地裕 監修<br>光村図書出版 人民教育出版社<br>定価 4,200円（本体4,000円＋税）<br>B5判 上：388頁 下：390頁<br>刊行年 2006/03<br>ISBNコード 978-4-89528-393-9
vi: "新版中日交流標準日本語 初級"<br><br> Đã bán được hơn 10 triệu bản! Là giáo trình được yêu thích bởi hơn 80% sinh viên học tiếng Nhật ở Trung Quốc.<br><br>Tác giả: Kai Mutsurou,  Keiko Nishio<br> NXB: Mitsumura Tosho <br>Giá: 4200 yên (4000 yên + thuế)<br> Khổ B5: Phần 1: 388 trang, Phần 2: 390 trang<br> Xuất bản tháng 3 năm 2006<br> Mã ISBN: 978-4-89528-488-2

source: 『新版中日交流標準日本語 中級』<br><br>日本語を独学する80％以上の中国人に愛用されている日本語テキストの決定版。<br><br>甲斐睦朗 西尾珪子 宮地裕 監修<br>光村図書出版 人民教育出版社<br>定価 4,998円（本体4,760円＋税）<br>B5判 上：412頁 下：458頁<br>刊行年 2010/07<br>ISBNコード 978-4-89528-488-2
vi: "新版中日交流標準日本語 中級"<br><br>Giáo trình được yêu thích bởi hơn 80% sinh viên học tiếng Nhật ở Trung Quốc. <br><br>Tác giả: Kai Mutsurou,  Keiko Nishio<br> NXB: Mitsumura Tosho <br><br>Giá: 4998 yên (4760 yên + thuế)<br>Khổ B5: Phần 1: 412 trang, Phần 2: 458 trang<br> Xuất bản tháng 7 năm 2010<br> Mã ISBN: 978-4-89528-488-2

source: 『初級日本語 げんき[第2版]』<br><br>もっと楽しく、もっと使いやすく日本語初級テキストのベストセラー第２版登場！<br><br>坂野永理 池田庸子 大野裕 品川恭子 渡嘉敷恭子 著<br>The Japan Times<br>定価 3,675円（本体3,450＋税）<br>■げんきI：<br>B5判 382頁<br>刊行年 2011/2<br>ISBNコード 978-4-78901-440-3<br>■げんきII：<br>B5判 385<br>刊行年 2011/09<br>ISBNコード 978-4-78901-443-4
vi: "初級日本語 げんき  (Tái bản lần 2)" <br><br> Giáo trình tiếng Nhật sơ cấp hay và dễ sử dụng được tái bản lần 2. <br><br> Tác giả: Eri Banno, Yoko Sakane, Yutaka Ohno, Chikako Shinagawa, Kyoko Tokashiki <br><br> NXB: The Japan Times <br><br> Giá 3675 yên (3450 yên + thuế) <br> ■Genki I: Khổ B5, 382 trang <br> Xuất bản tháng 2 năm 2011 <br> Mã ISBN 978-4-78901-440-3 <br> ■Genki II: Khổ B5, 385 trang <br> Xuất bản tháng 9 năm 2011 <br> Mã ISBN 978-4-78901-443-4

source: 『 JAPANESE FOR BUSY PEOPLE I（AJALT）』<br><br>世界中で使われている日本語教材のベストセラー<br><br>AJALT 著<br>Kodansha Amer Inc<br>定価 3,045円（本体2,900＋税）<br>B5判 272頁<br>刊行年 2011/11<br>ISBNコード 978-1-56836-385-1
vi: "JAPANESE FOR BUSY PEOPLE I (AJALT)" <br><br> Giáo trình tiếng Nhật bán chạy nhất trên thế giới. <br><br> Tác giả: AJALT <br><br> NXB: Kodansha Amer Inc <br><br> Giá 3045 yên (2900 yên + thuế) <br> Khổ B5, 272 trang <br> Xuất bản tháng 11 năm 2011 <br> Mã ISBN 978-1-56836-385-1

source: こちら
vi: ở đây

source: 『 JAPANESE FOR BUSY PEOPLE II（AJALT）』<br><br>世界中で使われている日本語教材のベストセラー<br><br>AJALT 著<br>Kodansha Amer Inc<br>定価 3,360円（本体3,200＋税）<br>B5判 299頁<br>刊行年 2011/11<br>ISBNコード 978-1-56836-386-8
vi: "JAPANESE FOR BUSY PEOPLE II (AJALT)" <br><br> Giáo trình tiếng Nhật bán chạy nhất trên thế giới.  <br><br> Tác giả: AJALT <br><br> NXB: Kodansha Amer Inc <br><br> Giá 3360 yên (3200 yên + thuế) <br> Khổ B5, 299 trang <br> Xuất bản tháng 11 năm 2011 <br> Mã ISBN 978-1-56836-386-8

source: 『 JAPANESE FOR BUSY PEOPLE III（AJALT）』<br><br>世界中で使われている日本語教材のベストセラー<br><br>AJALT 著<br>Kodansha Amer Inc<br>定価 3,360円（本体3,200＋税）<br>B5判 303頁<br>刊行年 2012/05<br>ISBNコード 978-1-56836-403-2
vi: "JAPANESE FOR BUSY PEOPLE III (AJALT)" <br><br> Giáo trình tiếng Nhật bán chạy nhất trên thế giới. <br><br> Tác giả: AJALT <br><br> NXB: Kodansha Amer Inc <br><br> Giá 3360 yên (3200 yên + thuế) <br> Khổ B5, 303 trang <br> Xuất bản tháng 5 năm 2012 <br> Mã ISBN 978-1-56836-403-2

source: 『みんなの日本語 初級 第2版』<br><br>『みんなの日本語 初級Ⅰ 本冊』が、より使いやすく生まれ変わりました。<br><br>スリーエーネットワーク 著<br>スリーエーネットワーク<br>定価 2,625円（本体2,500円＋税）<br>B5判 249頁 別冊55頁 CD1枚付<br>刊行年 2012/8<br>ISBNコード 978-4-88319-603-6<br>
vi: Giáo trình "みんなの日本語 初級 第2版" đã thay đổi cho dễ sử dụng hơn giáo trình "みんなの日本語 初級Ⅰ". <br><br>Tác giả: 3A Network <br>NXB: 3A Network<br>Giá: 2625 yên (2500 yên + thuế) <br> Khổ B5, 294 trang; Phụ lục: 55 trang  1 CD; Xuất bản tháng 8/2012<br>Mã ISBN 978-4-88319-603-6

source: 第%s課
vi: Bài %s

source: 1月
vi: Tháng 1

source: 2月
vi: Tháng 2

source: 3月
vi: Tháng 3

source: 4月
vi: Tháng 4

source: 5月
vi: Tháng 5

source: 6月
vi: Tháng 6

source: 7月
vi: Tháng 7

source: 8月
vi: Tháng 8

source: 9月
vi: Tháng 9

source: 10月
vi: Tháng 10

source: 11月
vi: Tháng 11

source: 12月
vi: Tháng 12

source: %s年1月
vi: tháng 1 năm %s

source: %s年2月
vi: tháng 2 năm %s

source: %s年3月
vi: tháng 3 năm %s

source: %s年4月
vi: tháng 4 năm %s

source: %s年5月
vi: tháng 5 năm %s

source: %s年6月
vi: tháng 6 năm %s

source: %s年7月
vi: tháng 7 năm %s

source: %s年8月
vi: tháng 8 năm %s

source: %s年9月
vi: tháng 9 năm %s

source: %s年10月
vi: tháng 10 năm %s

source: %s年11月
vi: tháng 11 năm %s

source: %s年12月
vi: tháng 12 năm %s

source: 更新履歴
vi: Lịch sử cập nhật

source: %s版を追加しました。上部の国旗をクリックすることでご覧になれます。
vi: Đã thêm phiên bản %s. Bấm chọn quốc kì ở phía trên để xem.

source: ベトナム語
vi: Tiếng Việt

source: %sに2013年12月のアクセス履歴を追加しました。
vi: Đã thêm lịch sử truy cập tháng 12 năm 2013 vào %s.

source: 中国語
vi: Tiếng Hoa

source: TOP画面に%sへのリンクを追加しました。
vi: Đã thêm đường link tới %s vào trang chủ.

source: 韓国語
vi: Tiếng Hàn

source: %sに2013年11月のアクセス履歴を追加しました。
vi: Đã thêm lịch sử truy cập tháng 11 năm 2013 vào %s.

source: インドネシア語
vi: Tiếng Indonesia

source: 教科書「みんなの日本語 初級 第2版 （スリーエーネットワーク）」を追加しました。
vi: Đã bổ sung thêm giáo trình "みんなの日本語 初級 第2版 （スリーエーネットワーク）".

source: %sに2013年10月のアクセス履歴を追加しました。
vi: Đã thêm lịch sử truy cập tháng 10 năm 2013 vào %s.

source: %sに2013年9月のアクセス履歴を追加しました。<br/>TOP画面に%sへのリンクを追加しました。多言語化対応へのご協力をお願いします。
vi: Đã thêm lịch sử truy cập tháng 9 năm 2013 vào %s. <br/> Đã thêm đường link tới %s vào trang chủ. Rất mong nhận được sự hợp tác trong dự án đa ngôn ngữ hoá OJAD.

source: スズキクンの出力結果に対して，アクセント核推定誤りを修正できるようにしました。出力結果の読み（平仮名列）をクリックすると，当該モーラの H/L が変わります。
vi: Đã hoàn thiện chức năng chỉnh sửa lỗi đặt sai dấu trọng âm trong kết quả hiển thị của SUZUKI-KUN. Nhấn vào cách đọc (cột Hiragana) của phần kết quả, độ cao thấp của mora tương ứng sẽ thay đổi.

source: %sに2013年8月のアクセス履歴を追加しました。
vi: Đã thêm lịch sử truy cập tháng 8 năm 2013 vào %s.

source: OJADの英語化を行いました。トップページの英国国旗からご覧になれます。<br/>%sに2013年7月のアクセス履歴を追加しました。
vi: Đã hoàn tất phiên bản tiếng Anh OJAD. Chọn quốc kỳ nước Anh từ trang chủ để chuyển sang dùng bản tiếng Anh. <br/> Đã thêm lịch sử truy cập của tháng 7 năm 2013 vào %s.

source: %sに2013年6月のアクセス履歴を追加しました。
vi: Đã thêm lịch sử truy cập tháng 6 năm 2013 vào %s.

source: %sに2013年5月のアクセス履歴を追加しました。
vi: Đã thêm lịch sử truy cập tháng 5 năm 2013 vào %s.

source: スズキクンを疑問文に対応させました。文末に「？」を付けると，文末のピッチパターンが疑問調になります。
vi: SUZUKI-KUN đã có thể sử dụng được với câu nghi vấn. Khi thêm dấu "?" vào cuối câu, kiểu cao độ cuối câu sẽ hiển thị thành ngữ điệu câu nghi vấn.

source: 名詞を追加しました。<br/>教科書「初級日本語[げんき]（The Japan Times）」を追加しました。<br/>教科書「JAPANESE FOR BUSY PEOPLE（AJALT）」を追加しました。<br/>%sに2013年4月のアクセス履歴を追加しました。
vi: Đã thêm danh từ. <br/> Đã thêm giáo trình "初級日本語[げんき" (The Japan Times). <br/> Đã thêm giáo trình "JAPANESE FOR BUSY PEOPLE (AJALT)". <br/> Đã thêm lịch sử truy cập của tháng 4 năm 2013 vào %s.

source: Twitterボタン，Facebookボタンを追加しました。
vi: Đã thêm nút bấm cho Twitter và Facebook.

source: %sに2013年3月のアクセス履歴を追加しました。
vi: Đã thêm lịch sử truy cập tháng 3 năm 2013 vào %s.

source: %sに2013年2月のアクセス履歴を追加しました。<br/>TOP画面に%sへのリンクを追加しました。<br/>%sの名称を%sに変更しました。<br/>画面左側のメニューを整理しました。<br/>%s，%sを修正しました。
vi: Đã thêm lịch sử truy cập tháng 2 năm 2013 vào %s. <br/> Đã thêm đường link tới %s vào trang chủ. <br/> Chuyển cách gọi %s thành %s. <br/> Đã chỉnh sửa menu bên trái màn hình. <br/> Đã chỉnh sửa %s, %s.

source: OJADの使い方
vi: Cách sử dụng OJAD

source: %sに2013年1月のアクセス履歴を追加しました。<br/>初級者モードあるいは山・丘表示モードにおけるスズキクンのピッチパターン表示を一部修正しました。フレーズ後半の副次アクセント核を表示しないようにしました。
vi: Thêm lịch sử truy cập tháng 1 năm 2013 vào %s. <br/> Đã chỉnh sửa một phần cách hiển thị kiểu cao độ của SUZUKI-KUN đối với chế độ dành cho học viên sơ cấp và chế độ hiển thị YAMA/OKA. Dấu trọng âm phụ của phần sau trong cụm từ sẽ không được hiển thị.

source: WindowsでInternet Explorerを使っている時に生じていた「表示の問題」に対応しました。まだ問題が生じるようでしたら%s。
vi: Đã khắc phục vấn đề hiển thị phát sinh khi sử dụng Internet Explorer trong Windows. Nếu như vẫn còn xảy ra vấn đề %s.

source: ご連絡下さい
vi: xin hãy liên lạc với nhóm dự án.

source: %sに2012年12月のアクセス履歴を追加しました。
vi: Đã thêm lịch sử truy cập tháng 12 năm 2012 vào %s.

source: %sを作成しました。%s，%s，%s，%sの各々の機能について，その全てを網羅しています。どうぞご利用下さい。
vi: Đã tạo %s. Có bao gồm tất cả các chức năng như %s, %s, %s, %s. Hãy sử dụng nhé.

source: OJADの使い方マニュアル
vi: Sổ tay hướng dẫn sử dụng OJAD

source: 韻律読み上げチュータ
vi: Hỗ trợ đọc ngôn điệu

source: %sに2012年11月のアクセス履歴を追加しました。<br/>%sで印刷用の表示ができるようにしました。
vi: Đã thêm lịch sử truy cập tháng 11 năm 2012 vào %s. <br/>Có thể hiển thị trang để in %s.

source: 韻律読み上げチュータ・スズキクン
vi: Hỗ trợ đọc ngôn điệu SUZUKI-KUN

source: 韻律読み上げチュータ・スズキクンを%s。これは，任意のテキストに対して，（アクセント変形を考慮した）単語アクセント，及びイントネーションを推定し，これらを初級者用，上級者用に分けて呈示するものです。
vi: %s Hỗ trợ đọc ngôn điệu SUZUKI-KUN. Đây là công cụ ước tính và hiển thị trọng âm (có xét đến sự thay đổi trọng âm) và ngữ điệu của một đoạn văn bản bất kỳ tuỳ theo trình độ sơ cấp hoặc cao cấp.

source: 公開しました
vi: Đưa vào sử dụng

source: OJADでは動詞の活用形として原形以外に11種類の後続語を対象としてきましたが，それ以外の様々な後続語が接続された場合のアクセントを検索できる%sを用意しました。現在約300種類の後続語を網羅しています。これは複数の日本語教科書から，登場する動詞の後続語を全て抜き出したものです。
vi: Trước đây, ngoài động từ nguyên mẫu, OJAD chỉ cung cấp chức năng tìm kiếm 11 loại cấu trúc sau động từ của các thể sử dụng nhưng hiện nay, đã có thêm %s có thể tìm kiếm trọng âm của nhiều cấu trúc sau động từ hơn nữa. Hiện tại có thể tìm kiếm khoảng gần 300 cấu trúc sau động từ. Những cấu trúc này được lấy ra từ nhiều giáo trình tiếng Nhật khác nhau.

source: ページ
vi: trang

source: %sに2012年10月のアクセス履歴を追加しました。<br/>TOP画面に%sへのリンクを追加しました。
vi: Đã thêm lịch sử truy cập tháng 10 năm 2012 vào %s. <br>Đã thêm liên kết đến %s vào trang chủ.

source: OJAD 任意テキスト版
vi: Giáo trình tùy thích OJAD

source: 検索・表示条件を，より使い易いように整理しました。<br>表示する語を様々な観点から検索できるようにしました。<br>語の表示順序も様々な観点から変更できるようにしました。
vi: Đã chỉnh sửa lại điều kiện hiển thị, tìm kiếm cho dễ sử dụng hơn. <br>Có thể tìm kiếm từ đang được hiển thị theo nhiều cách khác nhau. <br>Có thể chỉnh sửa thứ tự hiển thị của từ theo nhiều cách khác nhau.

source: 画面に表示後，行単位で位置を入れ替えたり，行単位で削除できるようにしました。列単位での位置の入替え，削除は従来より可能です。行単位・列単位での編集は，印刷用画面上でも可能です。
vi: Đã thêm tính năng hoán đổi vị trí theo đơn vị hàng, xoá theo đơn vị hàng sau khi hiển thị trên màn hình. Tính năng hoán đổi vị trí, xoá theo đơn vị cột đã có từ trước. Việc chỉnh sửa theo đơn vị hàng, cột cũng có thể thực hiện được trong trang để in.

source: オプションでピッチカーブを表示するようにしました。なお，ピッチカーブ表示は印刷用ページにも反映されます。
vi: Cho phép hiển thị đường cao độ ở phần tùy chọn. Ngoài ra, hiển thị đường cao độ cũng hiển thị được trong trang để in.

source: 音声サンプルの聴取に関して，行単位の一括再生，列単位の一括再生，ページ単位の一括再生を可能にしました。行単位の再生は行左端の赤青アイコン，列単位での再生は列上部にある赤青アイコン，ページ単位での再生はページ左下の赤青アイコンをクリックして下さい。<br>これらのアイコンはクリックで再生ですが，シフト＋クリックで，音声ファイルをダウンロードできます。行単位，列単位，ページ単位での音声をダウンロードし，教育・学習にご活用下さい。
vi: Liên quan đến việc nghe đọc từ, nhóm dự án đã thêm chức năng nghe toàn bộ theo hàng, theo cột và theo trang. Nhấn vào biểu tượng màu xanh đỏ ở đầu hàng để nghe theo hàng, ở đầu cột để nghe theo cột và ở phía dưới bên trái trang để nghe theo trang. <br>Nhấn vào những biểu tượng này để nghe đọc từ, còn nhấn cùng với phím Shift thì có thể tải file âm thanh về máy. Sau khi download phần đọc từ theo các hàng, cột và trang có thể sử dụng để phục vụ cho việc giảng dạy và học tập.

source: 一部の音声サンプルの切り出し誤りを修正しました。
vi: Đã chỉnh sửa lỗi cắt của một số phần đọc từ.

source: %sに2012年9月のアクセス履歴を追加しました。
vi: Đã thêm lịch sử truy cập tháng 9 năm 2012 vào %s.

source: 「音声が聞こえない」場合があることについて対処しました。<br>詳細は%sをご覧下さい。<br>%sにOJADを登録いたしました。
vi: Đã xử lý xong vấn đề không nghe được âm thanh. <br>Xem %s để biết thêm chi tiết. <br>Đã đăng ký OJAD vào %s.

source: 音声を聞くためには
vi: Để nghe âm thanh

source: みんなの教材サイト
vi: Trang tài liệu cho mọi người

source: TOP画面に%sを追加しました。<br>アクセントの揺れについて整理しました。<br>1)複数の型が表示される場合，一番上のアクセントが規範型です。<br>2)規範型だけを表示させるオプションを追加しました。
vi: Đã thêm %s vào trang chủ. <br> Đã xử lý vấn đề về sự dao động trọng âm. <br>1) Trường hợp có nhiều kiểu được hiển thị thì trọng âm ở phía trên cùng là trọng âm chuẩn. <br>2) Đã thêm vào lựa chọn cho phép chỉ hiển thị trọng âm chuẩn.

source: 6段階の単語難易度について，%sを追記しました。%sをご参照下さい。<br>音声サンプル提供者である声優の%sさんから，%sを戴きました。%sをご参照下さい。
vi: Đã thêm %s liên quan đến 6 cấp độ khó của từ vựng. Xin hãy tham khảo %s. <br> Đã nhận được %s từ phát thanh viên %s, người đã thực hiện đọc từ. Xin hãy tham khảo %s.

source: 出典
vi: Nguồn

source: 上田真紗子
vi: Ueda Masako

source: お茶目なメッセージ
vi: Thông điệp vui

source: 音声サンプルを追加しました。<br>%sを更新しました。 <br>TOP画面に%sを追加しました。
vi: Đã thêm phần đọc từ. <br> Đã cập nhật %s. <br> Đã thêm %s vào trang chủ.

source: %sでの%sにてOJAD を公開しました。
vi: Công bố OJAD tại %s bằng %s.

source: 日本語教育国際研究大会(ICJLE2012)
vi: Hội thảo quốc tế nghiên cứu giáo dục tiếng Nhật (ICJLE 2012)

source: ポスター発表
vi: phát biểu poster

source: フレーズ句切りが行なわれた文に対して，アクセント変形を考慮した上で文としてのピッチパターンを表示します。「，、．。,.？！?!：:」「／/」及び改行がフレーズの句切りとなります。これはユーザが指定します。また「。．.？！?!」と改行が文の句切りとなります。文の句切れは必ずフレーズの句切れとなります。疑問文にも対応しています。OJAD教科書版と異なり，形態素解析，アクセント句境界推定，アクセント核推定などの技術を用いているため，精度は100%ではありませんが，日本語の学習にお役立て下さい。
vi: Hiển thị kiểu cao độ của câu phối hợp với sự biến đổi trọng âm đối với các câu có đặt dấu ngắt cụm từ. Dấu ngắt cụm từ bao gồm 「，、．。,.？！?!」「／/」, xuống dòng, và được chỉ định bởi người sử dụng. Dấu ngắt câu bao gồm 「。．.？！?!」và xuống dòng. Dấu ngắt câu cũng sẽ là dấu ngắt cụm từ. Áp dụng cho cả câu nghi vấn. Khác với phiên bản giáo trình OJAD, ở đây sử dụng các kỹ thuật như phân tích hình vị, ước tính ranh giới phân cách trọng âm,  ước tính dấu trọng âm, nên độ chính xác không phải là 100%. Tuy nhiên, hi vọng sẽ giúp ích trong việc học tiếng Nhật của người sử dụng.

source: ピッチパターン
vi: Kiểu cao độ

source: 山・丘のみを表現したカーブ
vi: Đường cao độ YAMA/OKA

source: アクセントを考慮したカーブ(初級者用)
vi: Đường cao độ kết hợp với trọng âm (Dành cho học viên sơ cấp)

source: アクセントを考慮したカーブ(上級者用)
vi: Đường cao độ kết hợp với trọng âm (Dành cho học viên cao cấp)

source: 非表示
vi: Không hiển thị

source: テキスト上のアクセント
vi: Trọng âm trên văn bản

source: 初級者用
vi: Dành cho học viên sơ cấp

source: 上級者用
vi: Dành cho học viên cao cấp

source: テキストも含めて非表示
vi: Không hiển thị cả văn bản

source: アクセントマーク
vi: Dấu trọng âm

source: 核とＨを表示
vi: Dấu và biểu thị độ cao

source: 核のみを表示
vi: Chỉ hiển thị dấu

source: 表示
vi: Hiển thị

source: ピッチパターン表示用パラメータ
vi: Tham số hiển thị kiểu cao độ

source: 実行
vi: Tìm kiếm

source: 入力された文字に対して，ピッチパターンを追加することができます。「，、．。,.？！?!：:」「／/」及び改行がフレーズの句切りとなります。これはユーザが指定します。また「。．.？！?!」と改行が文の句切りとなります。文の句切れは必ずフレーズの句切れとなります。文字をクリックすると，アクセントの有無が切り替わります。疑問文にも対応しています。文末の記号又は空白をクリックすると，疑問文イントネーションの有無が切り替わります。
vi: Có thể thêm kiểu cao độ cho từ được nhập vào. Dấu ngắt cụm từ bao gồm「，、．。,.？！?!」「／/」và xuống dòng, và được chỉ định bởi người sử dụng. Dấu ngắt câu bao gồm 「。．.？！?!」 và xuống dòng.  Bằng cách click lên ký tự ừ, có thể chuyển đổi giữa có / không có trọng âm. Áp dụng cả cho câu nghi vấn. Bằng cách click vào ký hiệu cuối câu, hoặc một khoảng trống bất kỳ, ta có thể chuyển đổi giữa có / không có ngữ điệu câu nghi vấn.

source: 表示方法
vi: Phương pháp hiển thị

source: 通常
vi: Thông thường

source: 印刷用
vi: Dùng để in

source: 検索・表示条件
vi: Điều kiện hiển thị/tìm kiếm

source: 検索の条件
vi: Điều kiện tìm kiếm

source: 教科書
vi: Giáo trình

source: 指定しない
vi: Không chỉ định

source: %sから%sまで
vi: Từ  %s đến %s

source: 品詞
vi: Từ loại

source: すべて
vi: Tất cả

source: 用言すべて
vi: Toàn bộ động từ, tính từ

source: アクセント型
vi: Kiểu trọng âm

source: 平板型（0型）
vi: Ngang (Kiểu 0)

source: 頭高型（1型）
vi: Kiểu trọng âm đầu (Kiểu 1)

source: 中高型
vi: Kiểu trọng âm giữa

source: 尾高型（-1型）
vi: Kiểu trọng âm cuối (Kiểu -1)

source: 起伏式
vi: Kiểu có dấu trọng âm

source: %s型
vi: Kiểu %s

source: 単語長
vi: Độ dài từ

source: %sモーラ
vi: %s mora

source: 難易度
vi: Độ khó dễ

source: まず
vi: Từ

source: 初級前半
vi: Đầu sơ cấp

source: 初級後半
vi: Cuối sơ cấp

source: 中級前半
vi: Đầu trung cấp

source: 中級後半
vi: Cuối trung cấp

source: 上級前半
vi: Đầu cao cấp

source: 上級後半
vi: Cuối cao cấp

source: から
vi: Đến

source: 旧能力試験
vi: Kì thi Năng lực Nhật ngữ cũ

source: %s級
vi: %s kyu

source: 表示の条件
vi: Điều kiện hiển thị

source: 表示順序
vi: Thứ tự hiển thị

source: アクセント型順に並べる
vi: Sắp xếp theo kiểu trọng âm

source: 語尾からの核位置で並べる
vi: Sắp xếp theo vị trí dấu trọng âm tính từ cuối từ

source: 語頭からの核位置で並べる
vi: Sắp xếp theo vị trí dấu trọng âm tính từ đầu từ

source: やさしい単語から並べる
vi: Sắp xếp từ dễ đến khó

source: カスタマイズ
vi: Tuỳ chỉnh

source: アクセント型（平板型 -> 頭高型 -> 中高型 -> 尾高型）
vi: Kiểu trọng âm (Ngang ->Đầu ->Giữa -> Cuối)

source: アクセント核位置 語頭から
vi: Vị trí dấu trọng âm tính từ đầu từ

source: アクセント核位置 語尾から
vi: Vị trí dấu trọng âm  tính từ cuối từ

source: 単語長 モーラ数昇順
vi: Theo thứ tự độ dài từ - Số mora tăng

source: 単語長 モーラ数降順
vi: Theo thứ tự độ dài từ - Số mora giảm

source: 難易度 昇順
vi: Độ khó tăng dần

source: 難易度 降順
vi: Độ khó giảm dần

source: 五十音順（明示的に指定された条件の後で常に適用）
vi: Thứ tự chữ cái (luôn được áp dụng sau khi chỉ định điều kiện rõ ràng)

source: オプション
vi: Tuỳ chọn

source: アクセントの揺れ
vi: Dao động trọng âm

source: ピッチカーブ
vi: Đường cao độ

source: 教科書と難易度
vi: Giáo trình và độ khó dễ

source: 行数／ページ
vi: Số dòng/Số trang

source: 単語の検索
vi: Tìm từ

source: カンマ，スペースで区切ると複数の単語を同時に検索できます。
vi: Thêm dấu phẩy, dấu cách giữa các từ để tìm kiếm đồng thời nhiều từ.

source: 　実　行
vi: Tìm kiếm

source: 全表示
vi: Hiển thị tất cả

source: 全非表示
vi: Ẩn tất cả

source: 印刷用ページを表示
vi: Hiển thị trang để in

source: 後続語検索
vi: Tìm cấu trúc sau động từ

source: 動詞表現
vi: Cấu trúc động từ

source: 検索したい動詞表現を一つ入力して下さい。
vi: Nhập một cấu trúc động từ muốn tìm.

source: 表示する列
vi: Cột hiển thị

source: 同じグループの動詞を表示
vi: Hiển thị các động từ cùng nhóm

source: 検索した結果のみ表示
vi: Chỉ hiển thị kết quả tìm kiếm

source: すべて表示
vi: Hiển thị tất cả

source: 検索
vi: Tìm kiếm

source: 該当する型が存在しません。
vi: Không tồn tại dạng cần tìm.

source:  動詞で始まる表現を入力して下さい。
vi: Hãy nhập cấu trúc bắt đầu bằng động từ.

source: 動詞表現が入力されていません。
vi: Không có cấu trúc động từ nào được nhập vào.

source: 類型
vi: Thể

source: 平板式
vi: Kiểu ngang

source: %s %sグループ動詞
vi: %s Động từ nhóm %s

source: 検索した動詞「%s」
vi: Động từ đã tìm "%s"

source: 東京大学大学院 工学系研究科 峯松研究室 / 情報理工学系研究科 廣瀬研究室
vi: Phòng nghiên cứu Minematsu, Khoa Kỹ Thuật/ Phòng Nghiên cứu Hirose, Khoa Công Nghệ Thông Tin, Đại học Tokyo

source: OJADトップページに戻る
vi: Về trang chủ OJAD

source: 入力したテキストに対して形態素解析を施し，そのテキスト中に現れる活用語（動詞，い形容詞，な形容詞）に対して，いくつかの活用パターンとそのアクセントを表示します。解析後，活用語は種類ごとに色分けして分類されます。また，マウスを各活用語の上に移動すると，その語の情報がポップアップ表示されます。OJAD教科書ガイド版と異なり，自然言語処理技術を用いた自動処理を行なっているため精度は100%ではありませんが，日本語の学習にぜひお役立てください。
vi: Tiến hành phân tích hình vị của văn bản được nhập vào, sau đó hiển thị trọng âm và một số thể sử dụng của các từ (động từ, tính từ) xuất hiện trong văn bản đó. Sau khi phân tích, các từ sẽ được phân loại bằng các màu khác nhau. Khi di chuyển chuột lên trên các từ, thông tin liên quan đến từ đó sẽ được hiển thị trong cửa sổ popup. Khác với phiên bản hướng dẫn giáo trình OJAD, do sử dụng các kỹ thuật xử lý ngôn ngữ tự nhiên một cách tự động nên độ chính xác không phải là 100%. Tuy nhiên, rất mong sẽ giúp ích trong việc học tiếng Nhật của người sử dụng.

source: ここに解析したいテキスト（1500文字以内）を入力してください（解析には数秒〜数十秒の時間がかかります）
vi: Nhập đoạn văn muốn phân tích (trong 1500 chữ) vào đây (Mất khoảng vài giây ~ vài chục giây để phân tích)

source: 解析開始
vi: Bắt đầu phân tích

source: 新しいテキストの入力
vi: Nhập văn bản mới

source: 見出し
vi: Tiêu đề

source: ※色のついた語にマウスオーバーするとその語の情報が見れます
vi: ※ Lướt chuột qua các từ có tô màu sẽ xem được thông tin về từ đó

source: ただ今解析中
vi: Đang phân tích

source: テキストが長過ぎます。
vi: Văn bản quá dài.

source: 入力エリアの非表示
vi: Không hiển thị vùng nhập vào

source: 入力エリアの表示
vi: Hiển thị vùng nhập vào

source: これまでのアクセス履歴
vi: Lịch sử truy cập tới thời điểm hiện tại

source: このページでは今までのOJADへの地域別のアクセス履歴をご覧いただけます。
vi: Có thể xem lịch sử truy cập OJAD tới thời điểm hiện tại theo từng khu vực tại trang này.

source: %sをつかって集計しています。なお，TOPページに示しているアクセスカウンタの値と%sが示す訪問数には若干のずれがあります。
vi: Đang thống kê bằng %s. Số lượng truy cập hiển thị tại trang chủ có thể thay đổi ít nhiều so với số lượng truy cập do %s hiển thị.

source: 公開から先月末までの累計アクセス履歴
vi: Lịch sử truy cập tổng hợp từ lúc bắt đầu đến cuối tháng trước

source: 月間アクセス履歴
vi: Lịch sử truy cập tháng

source: %sのアクセス履歴
vi: Lịch sử truy cập %s

source: %4d年%02d月のアクセス履歴
vi: Lịch sử truy cập tháng %4d năm %02d

source: 音声サンプルについて
vi: Thông tin về phần đọc từ

source: 本アクセント辞書は日本語の音声教育の情報インフラとして構築されました。用言の活用に伴うアクセント変化を広く網羅し，全ての活用に対して音声サンプルを用意しています。2012年8月現在，約42,300の活用，全てについて男女一名ずつの発声が提供されています。
vi: Từ điển trọng âm tiếng Nhật online được xây dựng dựa trên nền tảng kiến thức về đào tạo ngữ âm tiếng Nhật. Từ điển bao gồm đầy đủ trọng âm và phần đọc mẫu của động từ, tính từ  theo các thể sử dụng khác nhau. Đến thời điểm tháng 8 năm 2012 từ điển đã cập nhật khoảng 42,300 từ, và có phần đọc từ mẫu của cả giọng nam và nữ.

source: 話者はプロの声優です。アクセント核位置を明示した読み上げリストを使い，発声者，収録者共に注意を払って収録が行なわれました。殆どの発声は正しい位置にアクセント核が付与されているものの，中にはアクセント核が所望の場所に知覚されないサンプルも見つかっています（下記に例を示します）。また（半）自動で行なっている波形切り出しの誤りも見つかっています。なお男性話者の方に見られる傾向として，アクセント核を明確に示すために，無声化すべき「す」を有声化して読む傾向があります。不適切な発声に関しては今後再収録を予定しています。
vi: Phần đọc từ do phát thanh viên chuyên nghiệp đảm nhiệm. Khi thu âm sử dụng danh sách các từ có kèm theo dấu trọng âm, cả người đọc và người thu âm đều lưu ý kiểm tra cẩn thận từng từ. Hầu như các phần đọc từ mẫu đều chính xác về vị trí trọng âm. Tuy nhiên, cũng có một số phần đọc từ mẫu trọng âm không được nhận biết ở vị trí mong muốn (Xem ví dụ bên dưới). Mặt khác, cũng có một vài lỗi về phần cắt sóng âm tự động/bán tự động. Đối với phần đọc từ giọng nam, để hiển thị dấu trọng âm chính xác, chữ "す" thường bị vô thanh hóa sẽ được đọc bình thường. Đối với các phần âm thanh mẫu không thích hợp, nhóm dự án sẽ tiến hành thu âm lại.

source: これらのサンプルは授業では使いづらい，学習者に呈示したくないサンプルであると考えております。このようなサンプルを除外するには，全サンプルを聴取してバグ取りを行なう必要があります。
vi: Nhóm dự án không muốn cung cấp cho học viên những mẫu  đọc khó sử dụng được trong giờ học. Vì thế để loại bỏ các mẫu đọc này cần phải tiến hành nghe toàn bộ và phản hồi lỗi lại.

source: 全部で約3,500 語あります（12活用パターン，2話者）。100単語分の発声を1セットとすれば，延べ 35名による聴取が必要になります。本プロジェクトではこの作業に対して，効率良く聴取・検査できる web システムを構築中です。そして，ボランタリーベースで協力していただける方を探しております。1単語１分と考えれば，2時間ほどの作業となります。
vi: Tổng cộng có khoảng 3,500 từ (12 thể sử dụng, 2 giọng đọc). Giả sử cứ 100 từ  được coi một phần đọc thì tổng cộng cần phần nghe của 35 người. Dự án đang xây dựng hệ thống web có thể giúp kiểm tra và nghe một cách hiệu quả nhất đối với thao tác này. Vì thế, nhóm dự án đang tìm kiếm các cá nhân tình nguyện hỗ trợ dự án. Nếu tính mỗi từ mất 1 phút thì sẽ mất khoảng 2 tiếng thao tác.

source: より質の高い日本語教育用情報インフラの構築を目指しております。ご協力いただける方は，%sまでメールでの連絡をお待ちしております。
vi: Nhóm dự án đang hướng tới việc xây dựng cơ sở hạ tầng thông tin  phục vụ cho ngành giáo dục tiếng Nhật với chất lượng cao hơn nữa. Rất mong nhận được sự hợp tác hỗ trợ của các cá nhân có quan tâm đến dự án qua mail %s.

source: OJAD プロジェクト代表：峯松信明（東京大学）
vi: Đại diện dự án OJAD: GS. Minematsu Nobuaki (Đại học Tokyo)

source: OJADとは？
vi: OJAD là gì?

source: OJADは日本語教師・学習者のためのオンライン日本語アクセント辞書です。約9,000の名詞の東京方言アクセントを調べることができます。約3,500の用言（動詞，い形容詞，な形容詞）について， 基本12活用，約42,300のアクセントを調べることができます（男女1名ずつの音声サンプルを聴取可）。それ以外の約300の後続語表現に関しても，アクセントを調べることができます。更に任意の肯定文・疑問文に対して，特定の語に強いフォーカスを置かずに読み上げた際に予想されるピッチパターンを表示することもできます。学習者の自主学習，日本語教室や日本語教師養成講座での韻律学習にお使い下さい。日本語母語話者の東京方言参照用にもお使いいただけます。
vi: OJAD là từ điển trọng âm tiếng Nhật trực tuyến dành cho giáo viên và học viên tiếng Nhật. OJAD hỗ trợ tra trọng âm theo phương ngữ Tokyo của khoảng 9000 danh từ và khoảng 42,300 từ của 12 thể sử dụng của khoảng 3,500 động từ, tính từ (có thể nghe  đọc phát âm của mỗi từ theo giọng nam hoặc nữ). Ngoài ra, có thể tra được khoảng 300 cấu trúc theo sau động từ. Hơn nữa, có thể cho hiển thị kiểu cao độ khi đọc mà không không đặt tiêu điểm nhấn vào từ cố định nào đối với các câu nghi vấn, câu khẳng định tùy ý. Do đó, có thể sử dụng OJAD để tự học phát âm và sử dụng cho việc học ngôn điệu  tại các lớp học tiếng Nhật, khóa đào tạo giáo viên tiếng Nhật. Bên cạnh đó, OJAD còn có thể được dùng để đối chiếu phát âm theo phương ngữ Tokyo của những người có ngôn ngữ mẹ đẻ là tiếng Nhật.

source: 利用される場合は，まず%sをご覧下さい。
vi: Khi sử dụng, trước tiên hãy đọc %s.

source: 「ご利用にあたって」
vi: Qui định sử dụng

source: 教科書別データ
vi: Dữ liệu theo giáo trình

source: 第%02d課
vi: Bài %02d

source: 英語
vi: Tiếng Anh

source: OJAD はまず日本語版が開発され，その後，全ての説明文を英語化した英語版が開発されました。今後，様々な言語に翻訳していきます。
vi: OJAD bắt đầu với phiên bản tiếng Nhật. Sau đó được dịch sang tiếng Anh. Hiện nay đang tiếp tục được chuyển ngữ sang các ngôn ngữ khác.

source: X 語版の OJAD の構築には，日本語版の全説明文に対して「日本語 <--> X語」のパラレルコーパスが必要となります。またこの作業（翻訳作業）は，Poedit というツールを使って行ないます。作業者はまずこのツールを下記からダウンロードして下さい。windwos 版も，Mac 版もあります。
vi: Trong quá trình xây dựng OJAD phiên bản tiếng X cần có ngữ liệu đối xứng của "Tiếng Nhật <-->Tiếng X". Mặt khác, quá trình dịch thuật sẽ sử dụng công cụ Poedit. Hãy download công cụ này ở bên dưới. Có thể sử dụng cho cả phiên bản Windows và Mac.

source: 翻訳作業は「X 語を母語とする」日本語教師と計算機プログラミング経験者の二人で行なうことが最も効率的かと思います。但しプログラミングの知識で必要なのは，Ｃ言語の printf 文で頻出する「%s」「%d」「%c」などが何を意味するのかを知っているかどうか，くらいですので，プログラミング経験のある日本語教師であれば，一人で作業することも十分可能です。
vi: Thao tác dịch cần có sự phối hợp của 2 người, một giáo viên tiếng Nhật "có tiếng mẹ đẻ là tiếng X" và một người có kiến thức về lập trình để đạt hiệu suất cao nhất. Tuy nhiên, các kiến thức lập trình cần thiết chỉ đơn giản là hiểu được ý nghĩa của các kí hiệu "%s", "%d","%c"...xuất hiện trong câu printf của ngôn ngữ lập trình C. Vì vậy, giáo viên tiếng Nhật có kinh nghiệm lập trình cũng có thể tiến hành thao tác dịch thuật một mình.

source: 既に「日本語 <--> 英語」のパラレルコーパスは存在しますので，分らない箇所があれば，そちらをご覧になると解決すると思います。提出は%sまでお願いします。
vi: Đã có ngữ liệu đối xứng "Tiếng Nhật<-->Tiếng Anh" nên các chỗ chưa rõ xin hãy đối chiếu tại đó. Xin hãy gửi đến %s.

source: パラレルコーパスができたら以下を行ない，最終版を作成します。
vi: Khi ngữ liệu đối xứng hoàn thành, thực hiện thao tác bên dưới và hoàn thành bản dịch cuối cùng.

source: X 語による OJAD を起動し，フォント種類やサイズを調整する。また，実際の X 語版 OJAD の画面を見ながら，（画面サイズの制約を考慮した）再翻訳を行なう。
vi: Khởi động OJAD tiếng X, điều chỉnh cỡ chữ, font chữ. Hoặc có thể xem giao diện OJAD phiên bản tiếng X và tiến hành dịch lại (có hạn chế kích thước giao diện).

source: 一般公開し，X 語を母語とする日本語教師，日本語学習者に使って戴き，バグ報告してもらう。報告が来れば，それに基づいて修正する。
vi: Công khai bản dịch để giáo viên, học viên tiếng Nhật có ngôn ngữ mẹ đẻ là tiếng X sử dụng và phản hồi lỗi. Nếu có các phản hồi lỗi khi sử dụng, nhóm dự án sẽ tiến hành chỉnh sửa kịp thời.

source: 翻訳ツールのダウンロード先
vi: Nơi download công cụ dịch

source: 翻訳ツールの使い方はこちら (youtube動画)
vi: Xem cách sử dụng công cụ dịch tại đây (Video tại Youtube)

source: パラレルコーパス作成用ファイルはこちら(%s版)
vi: File dùng để tạo ngữ liệu đối xứng tại đây (Phiên bản %s )

source: 作成済みパラレルコーパス
vi: Ngữ liệu đối xứng đã hoàn thành

source: 日本語(%s版) <--> %s(%s版)
vi: Tiếng Nhật (Phiên bản %s) <-->%s (Phiên bản %s)

source: ダウンロード
vi: Download

source: 注意：二つの言語の日付に差がある場合，翻訳作業終了後に日本語版の更新が行なわれ，翻訳語版 OJAD の中に，未翻訳の文が存在することを意味します。この場合，翻訳語版 OJAD の説明文の幾つかは，日本語のまま表示されます。
vi: Lưu ý: Trường hợp có sự sai khác về ngày giữa hai ngôn ngữ thì tức là sau khi hoàn thành bản dịch một ngôn ngữ khác, phiên bản tiếng Nhật được cập nhật mới nên có tồn tại các câu chưa được dịch.

source: 翻訳に関する注意点
vi: Những điểm lưu ý khi dịch

source: OJADの翻訳作業は，OJADの内部で使われている日本語説明文をX語に翻訳することになります。但し，OJADシステムの内部で使われている日本語説明文は，普通の日本語と少し異なる場合があります。見慣れないシンボルが使われていることがあります。
vi: Thao tác dịch OJAD là dịch câu giải thích bằng tiếng Nhật được sử dụng trong OJAD sang tiếng X. Tuy nhiên, các câu giải thích bằng tiếng Nhật được sử dụng trong hệ thống OJAD có thể hơi khác so với tiếng Nhật thông thường. Bên cạnh đó, có sử dụng một số kí hiệu ít thấy.

source: コンピュータプログラミングを経験された方は，そのシンボルが何であるのかは分ると思いますが，その経験がない方は，下記を読んでから翻訳作業にとりかかって下さい。
vi: Các cá nhân có kinh nghiệm lập trình máy tính có thể biết các kí hiệu đó là gì, những cá nhân không có kinh nghiệm lập trình xin hãy đọc phần giải thích dưới đây rồi mới tiến hành thao tác dịch.

source: 日本語の中に %s という見慣れないシンボルが出てきます。
vi: Có kí hiệu %s ít thấy xuất hiện trong tiếng Nhật.

source: OJAD日本語版の実際の表示
vi: Hiển thị thực tế phiên bản tiếng Nhật OJAD

source: OJAD日本語版の内部表現
vi: Hiển thị bên trong của phiên bản tiếng Nhật OJAD

source: OJAD英語版の内部表現
vi: Hiển thị bên trong của phiên bản tiếng Anh

source: %s というのはスロットのようなもので，「私の年齢は□です」というスロット付きの文を用意し，実際に使う場合は□に20とか，30とか，値を入れて使います。皆さんに翻訳してもらいたいのは，OJAD日本語版が内部で使っている日本語表現の翻訳となります。
vi:  %s  giống như một ô trống nên khi chuẩn bị một câu bao gồm chỗ trống như "私の年齢は□です" thì trường hợp sử dụng thực tế □ sẽ là 20 , 30 hay một giá trị thay thế nào đó. Người dịch sẽ dịch các cấu trúc tiếng Nhật  mà phiên bản OJAD tiếng Nhật sử dụng bên trong.

source: それ以外に，以下のような特殊記号も使われています。
vi: Ngoài ra còn sử dụng một số kí hiệu khác như bên dưới.

source: 特殊記号
vi: Kí hiệu đặc biệt

source: 役割
vi: Vai trò

source: %s同様，スロットの一種
vi: Giống %s, một loại ô trống

source: %s や %s
vi: %s hay  %s

source: 改行
vi: Xuống dòng

source: abcdefg を修飾（emphasize）
vi: Sửa đổi (nhấn mạnh) abcdefg

source: abcdefg を修飾
vi: Sửa đổi abcdefg

source: なお，二重引用符（"）などはそのままでは文字としては使えず，「\"」として初めて，二重引用符として使えます。このような場合「\」を消すと正常に表示されませんので，注意して下さい。
vi: Dấu ngoặc kép （"） không thể sử dụng nguyên như kí tự mà được  bắt đằu bằng 「「\"」và được xem như dấu ngoặc kép. Trường hợp nếu xóa 「\」thì sẽ không hiển thị bình thường được. Khi dịch cần phải lưu ý điểm này.

source: これら以外にも特殊記号があるかもしれませんが，凡そ上記の例からその機能は類推できると思います。質問があれば何でも%sまでお問い合わせ下さい。
vi: Ngoài ra, có thể có thêm các kí hiệu đặc biệt khác nhưng có thể suy đoán ra từ các ví dụ ở trên. Nếu có thắc mắc gì, xin hãy liên hệ %s.

source: 本アクセント辞書は，国立国語研究所・共同研究プロジェクト%sの成果物です。教育・学術研究を目的とした活動に限って利用することができます。営利活動を目的とした企業の研究開発での利用はお控えください。
vi: Từ điển trọng âm tiếng Nhật là thành quả của dự án hợp tác nghiên cứu với Viện nghiên cứu ngôn ngữ quốc gia. Mục đích của từ điển là để phục vụ cho các hoạt động học thuật, giáo dục. Xin đừng sử dụng từ điển vào các mục đích phát triển nghiên cứu của doanh nghiệp cho các hoạt động tư lợi.

source: 「日本語教育のためのコーパスを利用したオンライン日本語アクセント辞書の開発」（代表：峯松信明＠東京大学）
vi: "Xây dựng từ điển trọng âm tiếng Nhật online sử dụng ngữ liệu đào tạo tiếng Nhật" (Đại diện: GS. Minematsu Nobuaki, Đại học Tokyo)

source: 謝辞
vi: Lời cảm ơn

source: 本アクセント辞書の構築に際し，下記の方々／機関からの協力を得ました。ここに感謝申し上げます。
vi: Trong quá trình xây dựng từ điển trọng âm, nhóm dự án đã nhận được sự hỗ trợ từ các cơ quan và cá nhân dưới đây. Xin được gửi lời cảm ơn trân trọng đến tất cả các cơ quan và cá nhân này.

source: 6段階の単語難易度（初級前半，初級後半，中級前半，中級後半，上級前半，上級後半）の情報は，科学研究費補助金プロジェクト%sの成果物を提供して戴きました。詳細は%sをご覧下さい。
vi: Thông tin về độ khó dễ của từ được chia ra làm 6 bậc (đầu sơ cấp, cuối sơ cấp, đầu trung cấp, cuối trung cấp, đầu cao cấp, cuối cao cấp) là thành quả nghiên cứu của dự án nghiên cứu khoa học %s.  Chi tiết xin xem %s.

source: 「基盤研究（A）「汎用的日本語学習辞書開発データベース構築とその基盤形成のための研究」（代表：砂川有里子＠筑波大学）」
vi: "Nghiên cứu xây dựng cơ sở dữ liệu và cơ sở hình thành phát triển từ điển học tập tiếng Nhật tổng quát, Quỹ nghiên cứu khoa học cơ bản A" (Đại diện: Sunagawa Yuriko, Đại học Tsukuba)

source: こちらの論文
vi: bài nghiên cứu ở đây

source: 音声サンプルは，%s，%sという，プロの声優の音声です。上田さんからは，日本語学習者の皆さんに%sが届いています。
vi: Phần đọc từ là giọng của phát thanh viên chuyên nghiệp %s，%s. %s từ phát thanh viên Ueda gửi tới các bạn học viên tiếng Nhật.

source: 上田真紗子さん（女）
vi: Ueda Masako (Nữ)

source: 加藤寛規さん（男）
vi: Kato Hiroki (Nam)

source: 2012年の年末に，世界中の日本語教師を対象にしたアンケート調査を行ないました。また，%sを通して，各種コメント・要望も届いております。貴重なご意見として今後の開発に反映させたいと思っています。
vi: Cuối năm 2012, nhóm dự án đã tiến hành điều tra nghiên cứu với giáo viên dạy tiếng Nhật trên khắp thế giới. Có rất nhiều ý kiến, nguyện vọng được gửi  đến thông qua %s. Nhóm dự án sẽ sử dụng những ý kiến đóng góp bổ ích này trong quá trình phát triển từ điển.

source: 開発メンバー
vi: Thành viên dự án

source: OJADは，日本語教育の現場に立つ教師と，音声・言語技術を構築する技術者との綿密な共同作業によって，開発・メンテナンスされています。開発メンバーは以下の通りです。
vi: OJAD được phát triển và vận hành bởi sự kết hợp chặt chẽ giữa những giáo viên đang giảng dạy trong lĩnh vực đào tạo tiếng Nhật và đội ngũ chuyên gia kỹ thuật về ngôn ngữ, ngữ âm. Thành viên nhóm dự án như sau.

source: 統括：
vi: Đại diện

source: 峯松信明（東京大学）
vi: GS. Minematsu Nobuaki (Đại học Tokyo)

source: 日本語教育：
vi: Chuyên gia tiếng Nhật:

source: 中川千恵子（早稲田大学）
vi: Nakagawa Chieko (Đại học Waseda)

source: 中村則子（東京外国語大学）
vi: Nakamura Noriko (Đại học Ngoại ngữ Tokyo)

source: 田川恭識（早稲田大学）
vi: Tagawa Yukinori (Đại học Waseda)

source: 技術開発：
vi: Chuyên gia kỹ thuật:

source: 広瀬啓吉（東京大学）
vi: Hirose Keikichi (Đại học Tokyo)

source: 橋本浩弥（東京大学）
vi: Hashimoto Hiroya (Đại học Tokyo)

source: 卒業生：
vi: Cựu sinh viên:

source: 鈴木雅之<br/ >（元・東京大学，現・IBM Research - Tokyo）
vi: Suzuki Masayuki <br/ > (Cựu sinh viên Đại học Tokyo, hiện làm việc tại phòng nghiên cứu IBM Tokyo)

source: 翻訳メンバー
vi: Thành viên nhóm dịch

source: OJAD では８万以上の音声サンプルを用意しています。male / female ボタンをクリックすることでこれらの音声サンプルを再生できます。単語（活用語）単位で再生することも，行単位，列単位，頁単位で一括再生することもできます。操作は，クリックで再生，シフト＋クリックで音声ファイル（MP3）のダウンロードとなっています。音声ファイルの再生は HTML5 の audio タグを使っています。この機能が使えない Web ブラウザでは，音声ファイルを再生できない可能性があります。audio タグが機能する Web ブラウザの利用を推奨します。なお，音声ファイルが再生できなくても，ダウンロードは機能する場合もあります。
vi: OJAD tập hợp hơn 80,000 phần đọc từ mẫu. Có thể nghe phần đọc từ mẫu bằng cách bấm vào nút male/female. Bên cạnh đó, có thể nghe theo đơn vị từ (từ sử dụng), đơn vị hàng, đơn vị cột và đơn vị trang. Bấm vào để nghe đọc từ, bấm + Shift để download file đọc (MP3). Phần nghe đọc từ được sử dụng tag Audio của HTML5. Có thể xảy ra hiện tượng không nghe được phần đọc do trình duyệt Web không sử dụng được chức năng này. Khuyến khích sử dụng trình duyệt Web có chức năng tag Audio. Trường hợp không nghe được phần đọc từ vẫn có thể download phần đọc về được.

source: 以下に audio タグに対応している Web ブラウザを示します。
vi: Hiển thị trình duyệt Web hỗ trợ tag audio bên dưới.

source: ver. 9 以上
vi: Trên phiên bản 9

source: (Internet Explorer 8に関しては別途対処していますので，音声を再生できます。ただし，行単位，列単位，頁単位での一括再生には対応できていません。)
vi: (Internet Explorer 8 được xử lý riêng biệt nên có thể nghe âm thanh được. Tuy nhiên, không sử dụng được chức năng nghe tổng quát theo đơn vị hàng, cột, trang.)

source: ver. 3.6 以上
vi: Trên phiên bản 3.6

source: ver. 3 以上
vi: Trên phiên bản 3

source: ver. 10.5 以上
vi: Trên phiên bản 10.5

source: ver. 4 以上
vi: Trên phiên bản 4

source: ver. 5 以上
vi: Trên phiên bản 5

source: 上記以外のWebブラウザについて audio タグが機能するのかしないのかについては，所属機関の計算機管理者に聞くようにして下さい。宜しくお願いします。
vi: Ngoài các trình duyệt web trên, hãy liên hệ với quản trị viên máy tính tại các cơ quan trực thuộc để biết có chức năng tag audio không.

source: 注意事項：iOSやアンドロイド端末上のブラウザを使って，OJAD を使用した場合，行読み，列読み，頁読み機能（一括再生機能）が正しく機能しないことが報告されています。これらの機能はPC（WindowsやMac）上のブラウザでご利用下さい。
vi: Lưu ý: Khi sử dụng trình duyệt của các thiết bị iOS hoặc Android để truy cập OJAD có xảy ra một số vấn đề khi đọc theo hàng, theo cột, theo trang (chức năng mở nghe tổng quát). Vì thế, hãy sử dụng các trình duyệt máy tính (Windows hay Mac) cho những chức năng này.

source: はじめに
vi: Lời đầu

source: OJADの開発や，OJADを用いた日本語教育に関する発表文献を示します。OJADの開発は，平野2009を起点として始まり，今日に至っています。著作権の関係で，各論文のPDFを本ページで提供することは致しませんが，メールでご連絡戴ければ，個別に対応することはできます。なお，OJADを使った教育効果などについて発表される場合は，是非，%sまでご連絡下さい。発表文献として掲載させて戴ければと思っております。
vi: Đây là phần cung cấp các nghiên cứu khoa học liên quan đến việc xây dựng phát triển OJAD hoặc lĩnh vực đào tạo tiếng Nhật có sử dụng OJAD. Việc xây dựng OJAD đến nay được bắt đầu bằng nghiên cứu của Hirano 2009. Vì một số lý do bản quyền, nhóm dự án không đăng tải nội dung của nghiên cứu này ở OJAD. Tuy nhiên, những cá nhân có quan tâm có thể liên lạc qua mail, nhóm dự án sẽ trả lời các vấn đề có liên quan. Khi người sử dụng có bài phát biểu khoa học liên quan đến hiệu quả đào tạo có sử dụng OJAD, xin hãy liên lạc tới %s. Nhóm dự án rất mong muốn được đăng tải các nghiên cứu này trong phần nghiên cứu khoa học.

source: OJAD開発チーム
vi: Đội ngũ xây dựng OJAD

source: 教科書ガイドとしての OJAD 単語検索
vi: Tìm từ OJAD theo giáo trình

source: OJAD の単語検索機能では幾つかの教科書を採択し，その教科書の課情報に基づいて単語検索を実現するなど，教科書ガイド的な機能を持たせています。採択している教科書は，日本語教師からの要望に応える形で教科書を採択していますが，まだ十分ではありません。今後教科書を追加していく予定ですが，この作業に関して，1) 当該教科書の登録を希望する日本語教師，及び，2) 当該教科書の出版社に，以下の情報提供をお願いしています。この情報提供があれば OJAD への掲載は迅速に行なわれます。ない場合，時間がかかります。
vi: OJAD có chức năng tìm kiếm theo giáo trình chẳng hạn như chọn một số giáo trình trong phần chức năng tìm từ của OJAD thì việc tìm từ sẽ được tiến hành dựa trên thông tin bài học của giáo trình đó. Giáo trình hiện có  được lựa chọn theo hình thức đáp ứng nguyện vọng của giáo viên tiếng Nhật tuy nhiên vẫn chưa đầy đủ. Tương lai, nhóm dự án dự định sẽ bổ sung thêm các giáo trình khác nên rất mong nhận được sự cung cấp thông tin 1) Giáo viên tiếng Nhật có nguyên vọng đăng kí giáo trình và 2) Nhà xuất bản của giáo trình. Khi được cung cấp các thông tin như trên, nhóm dự án có thể tiến hành bổ sung giáo trình nhanh chóng. Trường hợp không nhận được thông tin sẽ mất nhiều thời gian hơn.

source: 教科書の追加について
vi: Bổ sung giáo trình

source: 必要なのは以下の４点です。
vi: Có 4 điều kiện cần thiết dưới đây.

source: 当該教科書の巻末の単語リスト相当の情報を，OJAD に掲載する許可。出版社や執筆者からの正式な許可が必要です。
vi: Được phép đăng thông  tin danh sách từ vựng ở phần cuối của giáo trình tại OJAD. Phải được sự đồng ý chính thức của nhà xuất bản cũng như tác giả.

source: その教科書の説明文。例えば「みんなの日本語」の情報は下記にあります。基本的に，その教科書の出版社の web にある情報を掲載しています。
vi: Câu giải thích về giáo trình đó. Chẳng hạn thông tin về giáo trình "みんなの日本語" như bên dưới. Về mặt cơ bản, thông tin được đăng là thông tin có trên web của nhà xuất bản của giáo trình đó.

source: その教科書の web ページがあれば，その URL をご提供下さい。上記ページで「みんなの日本語」のイメージをクリックすると，教科書 web に飛びます。
vi: Cung cấp đường dẫn nếu giáo trình đó có trang web. Chẳng hạn khi bấm vào hình giáo trình "みんなの日本語" sẽ dẫn tới trang web của giáo trình đó.

source: 巻末の単語リスト相当の情報。これは下記で説明します。
vi: Thông tin tương đương danh sách từ vựng ở phần cuối giáo trình. Được giải thích ở bên dưới.

source: 巻末の単語リスト相当の情報について
vi: Về thông tin danh sách từ

source: ご提供戴く情報を %s にまとめました。第一シートにご提供戴く情報を，第二シートにその説明を掲載しています。なお，OJAD では各単語がどの課で初出するのか，の情報も掲載しています。これが無いと課情報での検索は出来なくなりますので，必ずご提供下さい。また品詞情報ですが，excel ファイルに示した品詞区分に従うことが出来ない場合は，ご連絡下さい。
vi: Nhóm dự án đã tổng hợp thông tin cần cung cấp  thành %s. Bảng đầu tiên là thông tin được cung cấp, bảng thứ 2 là phần giải thích. OJAD đăng tải cả thông tin các từ xuất hiện trong bài nào của giáo trình. Nếu không có thông tin này sẽ không sử dụng được chức năng tìm từ nên hãy cung cấp đầy đủ cho nhóm dự án. Ngoài ra, ở phần thông tin từ loại nếu không thể làm theo phần chia từ loại trong file excel  thì hãy liên lạc với nhóm dự án.

source: どんな教科書でも採択してもらえるのか？
vi: Liệu có thể chọn bất kì giáo trình nào?

source: 日本語教科書には，世界中で使われている教科書から，その地方，その学校でのみ使われている教科書まで，様々なものがあります。現時点では，後者のような教科書も掲載する方針です。先生ご自身の授業で使われている，オリジナル教科書を韻律的に拡張する必要があれば，是非，OJAD をご利用下さい。
vi: Có rất nhiều loại giáo trình tiếng Nhật từ giáo trình được sử dụng phổ biến trên thế giới hoặc giáo trình được sử dụng ở một trường, một khu vực nào đó. Hiện tại, nhóm dự án có ý định phát triển cả những giáo trình được sử dụng chuyên biệt. Nếu quí vị thầy cô nào cần mở rộng phần ngôn điệu của giáo trình chuyên biệt đang sử dụng để giảng dạy thì hãy sử dụng OJAD.

source: OJADについての概要
vi: Giới thiệu sơ lược về OJAD

source: OJADは日本語教師・学習者のためのオンライン日本語アクセント辞書です。%s，%s，%s，%sという4つの機能で日本語のアクセント学習を手助けします。
vi: OJAD là từ điển trọng âm tiếng Nhật online dành cho giáo viên, học viên tiếng Nhật. OJAD sẽ hỗ trợ đắc lực cho việc học tập trọng âm tiếng Nhật thông qua 4 tính năng %s，%s，%s，%s .

source: 韻律読み上げチュータ スズキクン
vi: Hỗ trợ đọc ngôn điệu SUZUKI-KUN

source: 本ページではOJADの4機能を紹介します。この4機能を把握した上で%sページで，演習形式でOJADを使ってみて下さい。
vi: Trang này giới thiệu 4 tính năng của OJAD. Sau khi hiểu rõ được 4 tính năng của OJAD hãy sử dụng thử OJAD tại trang %s.

source: 4つの機能
vi: 4 tính năng

source: 各機能の簡単な説明をします。
vi: Giải thích sơ lược về các tính năng.

source: 代表的な日本語教科書を対象に，<em>用言の活用形（約10種類）のアクセント</em>を調べることができます。単語の検索や，教科書での初出の課などを調べることもできます。また，音声サンプルの聴取とダウンロードが行えます。
vi: Có thể tra được <em>trọng âm các thể sử dụng của động từ, tính từ</em> của một số giáo trình tiếng Nhật tiêu biểu. Ngoài ra, còn có thể tìm kiếm, tra được từ theo từng bài  học của mỗi giáo trình. Hơn nữa, có thể nghe và download phần đọc từ.

source: 単語検索では網羅できていない，<em>様々な動詞の後続語表現についてのアクセント</em>を調べることができます。「つくりたがらない」など，動詞の後方に表現がつき，アクセント位置が変化するものでもアクセントを調べることができます。
vi: Có thể tra <em> trọng âm của rất nhiều cấu trúc theo sau động từ  </em> không tìm được trong phần tìm từ. Thậm chí có thể tra được sự biến đổi vị trí trọng âm của các cấu trúc theo sau động từ chẳng hạn như từ "つくりたがらない".

source: 任意の日本語文章（自作の文章やwebページからのコピーなどでも可）を入力すると，その中から用言を抽出して<em>用言の活用形のアクセント</em>を表示します。文中の用言の確認と，その活用形のアクセントを調べることができます。
vi: Nhập đoạn văn bản tiếng Nhật tùy ý (văn bản tự viết hoặc copy từ các trang web), các động từ, tính từ sẽ được trích xuất ra cùng với phần hiển thị trọng âm <em> của các thể sử dụng của động từ, tính từ đó </em>. Do đó, có thể  kiểm tra được trọng âm của các động từ, tính từ trong câu và của các thể sử dụng.

source: 任意の日本語文章を入力すると，(1)<em>アクセント核の位置</em>を推定して表示し，(2)その文章を<em>読み上げた時のピッチパターン</em>を推定して表示します。ピッチパターンは特定の語に強いフォーカスを置かずに読み上げることを想定しています。驚きを示す文などについては対応しておりません。
vi: Nhập văn bản tiếng Nhật tùy ý, (1) Ước tính và hiển thị được <em> vị trí của dấu trọng âm</em> (2) Ước tính và hiển thị <em>kiểu cao độ  khi đọc văn bản</em>. Kiểu cao độ được hiển thị được mặc định là không đặt tiêu điểm nhấn vào từ cố định nào. Do đó, không áp dụng được cho các câu có biểu thị sự ngạc nhiên.

source: それぞれの機能の詳しい使い方については下の一覧のリンクをクリックするとお読みいただけます。
vi: Đọc các phần link dưới đây để tìm hiểu chi tiết của từng tính năng.

source: 概要
vi: Tóm lược

source: 使い方
vi: Cách sử dụng

source: 各部の解説
vi: Giải thích các phần

source: 印刷用のページ
vi: Trang để in

source: オプションの説明
vi: Giải thích các lựa chọn

source: 後続語検索の使い方
vi: Cách sử dụng tìm cấu trúc sau động từ

source: %sでは，動詞に様々な後続語表現が接続した場合のアクセントを調べることができます。%sの機能を利用しているため，OJAD教科書ガイド版と異なり，自然言語処理技術を用いた自動処理が行われており精度は100%%ではありません。
vi: Có thể tra được trọng âm của rất nhiều các cấu trúc theo sau động từ tại %s. Do sử dụng các tính năng của %s nên có thể hơi khác so với phiên bản hướng dẫn giáo trình OJAD, quá trình xử lý sử dụng kĩ thuật xử lý ngôn ngữ tự nhiên được tiến hành tự động nên độ chính xác không phải là 100%.

source: 調べたい動詞表現を上のテキストボックスに入力すると，その動詞表現またはそれに近い動詞表現が検索され，そこまでスクロールされます。検索した動詞表現は枠がつき，ハイライト表示されています。動詞表現が完全に一致した場合は赤い枠で表示され，一致するものがなく近い動詞表現しか検索できなかった場合はピンク色の枠で表示されます。検索の際にオプションとして検索結果にピッチパターンを表示することも選択できます。同じ動詞グループの動詞や，他の動詞グループなどを並べて表示することもできます。
vi: Nhập cấu trúc động từ muốn tra, kết quả hiển thị sẽ được di chuyển đến cấu trúc động từ đó hoặc cấu trúc động từ gần giống. Cấu trúc động từ tìm được sẽ được viền khung nổi bật. Cấu trúc động từ tìm được hoàn toàn giống như cấu trúc cần tìm sẽ được viền khung màu đỏ. Gần giống với cấu trúc động từ cần tìm sẽ được tô màu hồng. Khi tìm kiếm có thể lựa chọn chức năng hiển thị kiểu cao độ trong kết quả tìm kiếm. Đồng thời, có thể chọn hiển thị theo các động từ cũng nhóm, động từ khác nhóm.

source: 任意テキスト版の使い方
vi: Cách sử dụng giáo trình tùy thích

source: %sでは任意のテキスト（自作の文章やwebページからのコピーなどでも可）を入力することで，その中の用言を検索し，その活用形のアクセントを調べることができます。OJAD教科書ガイド版と異なり，自然言語処理技術を用いた自動処理を行なっているため精度は100%%ではありません。
vi: Nhập phần văn bản tùy ý (văn bản tự viết hoặc copy từ trang web), có thể tìm kiếm được động từ, tính từ trong văn bản đó và tra được trọng âm của các thể sử dụng của từ đó. Kết quả có thể hơi khác so với hướng dẫn giáo trình OJAD vì quá trình xử lý  sử dụng kĩ thuật xử lý ngôn ngữ tự nhiên được tiến hành tự động nên độ chính xác không phải là 100%.

source: テキストボックスにテキストを入力して「解析開始をクリック」すると，テキスト内の用言が色分けして表示され，その下に用言の活用形のアクセントを示した表が表示されます。音声やピッチパターンは利用できません。
vi: Nhập văn bản vào hộp văn bản, sau đó bấm "Bắt đầu phân tích", các động từ, tính từ trong văn bản nhập vào sẽ được chia theo màu, và bên dưới có hiển thị trọng âm của các thể sử dụng. Không hiển thị được kiểu cao độ và phần đọc từ.

source: 単語検索の使い方
vi: Sử dụng chức năng tìm từ

source: OJADの%sでは代表的な日本語教科書を対象に用言を検索し，一覧表示して用言の活用形のアクセントを調べることができます。音声サンプルの聴取とmp3形式でのダウンロードも行えます。
vi: Có thể tìm kiếm và tra trọng âm của các thể sử dụng của  động từ, tính từ trong một số giáo trình tiếng Nhật tiêu biểu. Có thể download được cả file đọc từ mẫu dưới dạng MP3.

source: 1.検索・表示条件
vi: 1. Điều kiện hiển thị/tìm kiếm

source: 表示する単語の検索条件（何を表示したいのか）や，表示する情報の変更（どう表示したいのか）ができます。「検索・表示条件」で詳しく説明します。
vi: Có thể thay đổi điều kiện tìm kiếm từ (muốn hiển thị cái gì), thông tin hiển thị (muốn hiển thị như thế nào). Chi tiết được giải thích trong mục "Điều kiện hiển thị/tìm kiếm".

source: 2.教科書情報
vi: 2. Thông tin giáo trình

source: 検索の条件として教科書を指定している場合，該当する教科書の情報が表示されます。出版社へもリンクしてあり，リンク先から教科書を購入することも可能です。
vi: Trường hợp chỉ định giáo trình như điều kiện tìm kiếm thì thông tin của các giáo trình tương ứng sẽ được hiển thị. Thông tin liên kết đến nhà xuất bản cũng được hiển thị và người sử dụng có thể mua các giáo trình tại các liên kết đó.

source: 3.列ごとの表示・非表示
vi: 3. Hiển thị/ Không hiển thị theo cột

source: チェックボックスをクリックすることで列（活用形）を非表示にすることができます。右側にある「全表示/全非表示」をクリックすると一度に全体を操作することができます。
vi: Có thể lựa chọn không hiển thị theo cột (các thể sử dụng) bằng cách bấm vào các checkbox. Bấm chọn vào mục " Hiển thị/ Không hiển thị" ở phía bên phải thì có thể thao tác toàn bộ một lần.

source: 4.印刷用ページの表示
vi: 4. Hiển thị trang để in

source: 現在表示している内容を，印刷向きのモノクロで表示することができます。印刷用のページ」で詳しく説明します。
vi: Có thể hiển thị trang để in kết quả tìm kiếm. Hướng dẫn chi tiết tại "Trang để in".

source: 5.音声の再生とダウンロード
vi: 5. Nghe đọc từ và download

source: 桃色（女声）・水色（男声）のボタンをクリックすることで音声が再生できます。上部のボタンではその列（活用形）を上から順に再生することができます。左側のボタンではその行（単語）を左から順に再生することができます。単語の活用形1つずつにあるボタンではその活用形のみを再生することができます。また，左下のボタンではページ全体を一括再生することもできます。加えて，それぞれのボタンをシフトキーを押しながらクリックすることでそれぞれに対応する音声をmp3形式でダウンロードすることもできます。
vi: Nghe đọc từ bằng cách bấm vào màu hồng nhạt (giọng nữ), xanh dương (giọng nam). Có thể nghe đọc theo thứ tự từ trên xuống của cột đó (thể sử dụng) ở nút phía trên. Nghe đọc theo hàng (từ) ở nút phía bên trái. Nghe  thể sử dụng của các từ  bằng cách bấm vào nút có ở mỗi từ. Ngoài ra, có thể nghe một lượt toàn trang ở nút bên trái phía dưới. Bấm và giữ phím shift  để download phần đọc từ về.

source: 6.列・行の入れ替え
vi: 6. Tùy chỉnh vị trí hàng và cột

source: 画像内には示していませんが，表の最上段の黒い枠がついている「〜ます形」や「〜て形」などをドラッグすることで表示されている列を入れ替えることができます。また，表の最上段以外をドラッグすることで表示されている行を入れ替えることができます。
vi: Tuy không hiển thị trong giao diện, nhưng chỉ cần kéo các các phần như "Thể〜て", "~Thể〜ます" có các khung màu đen trên cùng của bảng để thay đổi vị trí của các cột tùy thích. Có thể hoán đổi vị trí các hàng được hiển thị bằng cách kéo các phần ngoài vị trí trên cùng của bảng.

source: 7.行の非表示
vi: 7. Không hiển thị dòng

source: 各行の一番左についているボタンをクリックすることでその行を非表示にすることができます。
vi: Có thể lựa chọn không hiển thị dòng bằng cách bấm vào nút bên trái cùng của các dòng.

source: 1.検索の条件（何を表示したいのか）
vi: 1. Điều kiện tìm kiếm (muốn hiển thị cái gì?)

source: 単語を検索する条件を設定できます。教科書，品詞，アクセント型，単語長，難易度，旧能力試験の級を条件として単語を検索できます。上の画像では，「みんなの日本語」「第13課」で初出する「い形容詞」のうち，アクセント型が「平板型」，単語長が「2モーラ」で，難易度が「初級後半」から「中級後半」まで，旧日本語能力試験の「4級」から「1級」に該当する単語を表示することになります。
vi: Có thể thiết lập điều kiện tìm kiếm từ. Chẳng hạn như tìm kiếm từ theo các điều kiện như cấp độ Kì thi Năng lực Nhật ngữ cũ, độ khó dễ, độ dài của từ, kiểu trọng âm, loại từ, giáo trình. Ở giao diện phía trên chọn "Tính từ I" có trong "Bài 13" giáo trình "みんなの日本語", kiểu trọng âm "Trọng âm ngang", độ dài từ "2 mora", độ khó dễ  từ "Cuối sơ cấp" đến " Cuối trung cấp", trình độ từ "1 kyu" đến " 4kyu" Kì thi Năng lực Nhật ngữ cũ để tìm kiếm từ thích hợp.

source: 2.表示の条件（どう表示したいのか）
vi: 2. Điều kiện hiển thị (muốn hiển thị như thế nào?)

source: 単語を表示する順序を設定できます。例えば，まず「アクセント型」で表示順序を入替え，同率のものは「モーラ数」で入替え，更に同率のものは「難易度」で入れ替えるなど，複数の表示条件を組み合わせることで，最終的に表示順序を一意に決めます（表示順序を一意に決められなければ，表示そのものができません）。なお，表示順序の一意性を保証するために「五十音順」での入替えは，明示的に指定しなくても，必ず最後に参照するようにしています。表示の条件としては「アクセント型」「アクセント核位置」「モーラ数」「難易度」「五十音順」から選ぶことができます。目的別表示順序では，使用頻度が高いと思われる表示条件の組み合わせを幾つか用意しています。例えば「アクセント型順に並べる」では，「アクセント型」「語頭から数えたアクセント核位置」「モーラ数」「五十音順」の順番で表示順序を設定しています。なお，これらの表示順序は，動詞ならば「辞書形」，い形容詞ならば「〜い＋Ｎ形」，な形容詞ならば「〜な＋Ｎ形」（即ち，連体形）を参照して順序変更を行っています。
vi: Có thể thiết lập thứ tự hiển thị từ. Chẳng hạn, có thể quyết định thứ tự hiển thị cuối cùng bằng cách kết hợp nhiều điều kiện hiển thị lại với nhau như trước tiên thay thứ tự hiển thị là "Kiểu trọng âm",  tương tự đổi sang "Số mora", "Độ khó dễ" (nếu thứ tự hiển thị không được xác định thì sẽ không hiển thị được). Để bảo đảm tính thống nhất trong thứ tự hiển thị, dù người sử dụng không thiết lập thứ tự hiển thị thì từ điển vẫn được mặc định xếp theo "Thứ tự chữ cái". Có thể lựa chọn các nội dung hiển thị theo "Kiểu trọng âm", "Vị trí dấu trọng âm", "Số mora", "Độ khó dễ", "Thứ tự chữ cái". Từ điển cũng được mặc định một số kiểu kết hợp điều kiện hiển thị theo mức độ sử dụng nhiều. Chẳng hạn, "Sắp xếp theo kiểu trọng âm" được mặc định hiển thị theo thứ tự  "Kiểu trọng âm", "Vị trí dấu trọng âm tính từ đầu từ", "Số mora", "Thứ tự chữ cái".  Mặt khác, đối với các thứ tự hiển thị này, nếu là động từ từ sẽ được mặc định sắp xếp theo thứ tự "Thể từ điển", tính từ I thì sẽ được sắp sắp theo thứ tự "Thể 〜い＋Ｎ", tính từ NA sẽ là "Thể 〜な＋Ｎ" và người sử dụng có thể thay đổi thứ tự này.

source: 3.オプション
vi: 3. Tùy chọn

source: 検索結果に表示する情報を選択できます。アクセントの揺れでは,い形容詞などに見られる，アクセントの揺れを表示するかどうかを選択できます。初期状態では「表示」になっています。「非表示」にすると，各活用形に表示されるアクセントが規範型のみになります。また，アクセント核が示されているだけでは不十分という方のために，ピッチカーブを表示することも可能です。教科書と難易度では，「非表示」を選択すると見出し語の下に小さい文字で表示されている教科書と難易度についての情報を非表示にすることができます。行数／ページでは1ページに表示する行数を選択できます。
vi: Có thể lựa chọn thông tin sẽ hiển thị tại kết quả tìm kiếm. Đồng thời, lựa chọn hiển thị  được cả các thông tin về dao động trọng âm như trường hợp tính từ I. Mặc định ban đầu là "Hiển thị" sự dao động trọng âm. Trường hợp chuyển sang "Không hiển thị" thì trọng âm được hiển thị trong các thể sử dụng sẽ là trọng âm chuẩn. Mặt khác, đối với các học viên cảm thấy chỉ hiển thị dấu trọng âm thôi vẫn chưa đủ, thì có lựa chọn hiển thị cả đường cao độ của từ. Tương tự, cũng có thể chọn "Không hiển thị" thông tin về giáo trình, độ khó dễ phía dưới mỗi từ. Lựa chọn số dòng hiển thị trong một trang ở phần "Số dòng/Số trang".

source: 4.単語の検索
vi: 4. Tìm từ

source: 特定の単語を検索することができます。%sをクリックして表示される，OJADの全活用表に対して検索を行いますので，漢字・平仮名の区別を明確に行ってください。例えば「単語検索」をクリックすると第一行は「開く・開きます」となっています。「〜ない」は「開かない」ではなく「あかない」と入力しないと検索できません（活用表の検索であることに注意して下さい）。漢字を入れる場合は，「開く」や「開きます」でのみ検索できることになります。なお，「入力表現に漢字が含まれているが，一致するものがない」場合，その漢字を含む表現を特定の単語を検索することができます。
vi: Có thể tìm kiếm các từ cụ thể. Bấm vào %s sẽ tiến hành tìm kiếm hiển thị đối với toàn bảng thể sử dụng của OJAD do đó cần phải phân biệt rõ Hiragana, Kanji. Chẳng hạn, bấm vào phần "Tìm từ", dòng thứ nhất sẽ hiện ra là "開く・開きます". Nếu muốn tìm "Thể 〜ない" thì phải nhập "あかない" chứ không nhập "開かない" (lưu ý đối với tìm kiếm từ trong bảng thể sử dụng). Khi nhập Kanji, thì chỉ có thể tìm kiếm "開く" hoặc "開きます". Trong trường hợp "Tìm thấy từ Kanji trong cụm từ đã nhập nhưng không có kết quả nào phù hợp"  thì có thể kiếm từ cụ thể bằng các cấu trúc có bao gồm chữ Kanji đó.

source: スペースまたはカンマでOR検索を行うことも可能です。一度に表示したい結果がある場合には単語をスペースまたはカンマで区切ってお書きください。
vi: Có thể thực hiện tìm kiếm kiểu OR bằng dấu phẩy, hoặc dấu cách. Trường hợp muốn tìm kiếm một lần nhiều từ  thì nhập các từ đó vào và cách nhau bằng dấu phẩy hoặc dấu cách.

source: 印刷用のページは，活用形を表示／非表示にする部分の右側にある「印刷用ページを表示」から表示することができます。活用形の表示／非表示は単語検索の画面から引き継がれます。行数やピッチカーブの有無など検索結果が引き継がれますので必要な情報を検索してから印刷用ページを表示してください。列・行の入れかえや行の非表示は単語検索の画面と同様に行えます。
vi: Có thể hiển thị từ "Hiển thị trang để in" ở góc bên phải của phần "Hiển thị/Không hiển thị" các thể sử dụng trong phần trang in. Phần hiển thị/không hiển thị các thể sử dụng có thể được chuyển sang từ giao diện tìm từ. Kết quả tìm kiếm như có hiển thị hay không hiển thị số dòng, đường cao độ sẽ được chuyển sang do đó sau khi tìm kiếm tất cả các thông tin cần thiết hãy chọn hiển thị trang để in. Không hiển thị dòng hay chuyển đổi dòng, cột có thể thao tác giống với ở giao diện tìm từ.

source: スズキクンの使い方
vi: Cách sử dụng SUZUKI-KUN

source: %sでは任意の日本語文章を入力することで，(1)アクセント核の位置を推定して表示し，(2)その文章を読み上げた時のピッチパターンを推定して表示します。ただし，ピッチパターンは特定の語に強いフォーカスを置かずに読み上げることを想定しています。疑問文や驚きを示す文などについては対応しておりません。形態素解析，アクセント句境界推定，アクセント核推定などの技術を用いているため，精度は100%%ではありません。
vi: Bằng cách nhập văn bản tiếng Nhật tùy ý ở %s, (1) Ước tính và hiển thị  dấu trọng âm, (2) Ước tính và hiển thị  độ cao thấp khi đọc văn bản. Tuy nhiên, độ cao thấp được giả định là đọc mà không đặt tiêu điểm nhấn vào bất cứ từ cụ thể nào. Và không áp dụng cho các câu biểu thị sự ngạc nhiên, câu nghi vấn. Do sử dụng kĩ thuật ước tính dấu trọng âm, ước tính ranh giới giữa các cụm trọng âm, phân tích hình vị nên độ chính xác không phải là 100 %.

source: まずテキストボックスにテキストを入力します。入力の際，フレーズが途切れる部分にはフレーズ句切りとして「/」を入力してください。「，、．。,.？！?!／」の記号及び改行もフレーズ句切りがあるものとして扱われます。また，「。．？！?!」と改行は文の句切りとなります。それ以外の記号はすべて削除されます。その後，「韻律情報の推定&表示」をクリックすると平仮名表記されたテキストに対して，アクセントのＨ／Ｌや，ピッチカーブを表示します。
vi: Trước tiên, hãy nhập văn bản vào hộp văn bản. Khi nhập văn bản, cần ngắt cụm từ thì sử dụng dấu "/" và xuống hàng để ngắt câu. Các kí hiệu ",.? ! ?!" và xuống hàng được xem là dấu ngắt cụm từ. Ngoài ra, "。．？！?!" và xuống hàng được xem là dấu ngắt câu. Các khí hiệu khác ngoài kí hiệu trên sẽ bị xóa mất. Sau đó, bấm vào "Ước tính và hiển thị thông tin ngôn điệu" thì sẽ hiển thị đường cao thấp, cao/thấp của trọng âm đối với văn bản được ghi bằng Hiragana.

source: 注意点として，語にフォーカスを置くことや，疑問文や強調などの感情表現には対応していません。
vi: Lưu ý rằng không áp dụng với các cấu trúc biểu hiện cảm xúc như như nhấn mạnh, câu nghi vấn, đặt tiêu điểm nhấn trong từ.

source: この項目では，表示されるピッチパターンについての設定が行えます。
vi: Có thể mặc định kiểu cao độ được hiển thị tại mục này.

source: 「山・丘のみを表現したパターン」ではおおよそのピッチパターンイメージを表した，山型ピッチパターン（フレーズがアクセント核を含む場合），丘型ピッチパターン（含まない場合）を表示します。
vi: Ở mục "Kiểu cao độ YAMA/OKA" sẽ hiển thị kiểu cao độ OKA (trường hợp không có dấu trọng âm), kiểu cao độ YAMA (trường hợp cụm từ có dấu trọng âm) một cách khái quát.

source: 「アクセントを考慮したパターン（初級者用）」では初級者用として日本人に特に意識されやすい，フレーズ内の第1アクセントと頭高型のアクセント句（3モーラ以上）のアクセントだけを考慮したピッチパターンを表示します。「山・丘のみを表現したパターン」はこの初級者用のピッチパターンをよりなめらかにして表示しています。
vi:  "Kiểu cao độ kết hợp với trọng âm (Dành cho học viên sơ cấp)" là kiểu hiển thị cao độ chỉ tập trung vào kiểu trọng âm đầu và trọng âm thứ nhất trong cụm từ giúp người Nhật nghe dễ hiểu hơn dành cho học viên sơ cấp. Kiểu cao độ dành cho học viên sơ cấp sẽ được hiển thị rõ hơn ở phần "Kiểu cao độ YAMA/OKA".

source: 「アクセントを考慮したパターン（上級者用）」ではより日本人の発話に近づけられるように，アクセント句ごとに推定されたすべてのアクセントを考慮したピッチパターンを表示します。
vi:  "Kiểu cao độ kết hợp với trọng âm (Dành cho học viên cao cấp)" là kiểu hiển thị cao độ kết hợp với trọng âm của tất cả các từ trong câu để đạt đến phát âm gần giống với người Nhật hơn.

source: この項目では，表示されるアクセントについての設定が行えます。
vi: Có thể mặc định trọng âm được hiển thị tại mục này.

source: 初級者用では日本人に特に意識されやすい，フレーズ内の第1アクセントと頭高型のアクセント句（3モーラ以上）のアクセントを表示します。上級者用ではアクセント句ごとに推定されたすべてのアクセントを表示します。ピッチパターンでの初級者用，上級者用に対応しています。アクセントは平仮名表記されたテキストに対してＨ／Ｌを表示しています。
vi: Phần dành cho học viên sơ cấp sẽ hiển thị cụm trọng âm (có 3 mora trở lên) theo kiểu trọng âm đầu và trọng âm thứ nhất trong câu giúp người Nhật nghe dễ hiểu hơn. Ở phần dành cho học viên cao cấp sẽ hiển thị tất cả trọng âm của mỗi từ và tương ứng với học viên sơ cấp, cao cấp trong kiểu cao độ. Đối với các văn bản bằng Hiragana trọng âm sẽ được hiển thị độ cao thấp.

source: ピッチカーブ表示用のパラメータ
vi: Tham số hiển thị đường cao độ

source: ピッチパターンの表示に使われる，藤崎モデルのパラメータを設定するための項目を表示を選択することができます。よくわからない人は設定の変更をしないでください。変更してしまった場合は「リセット」ボタンを押してください。
vi: Có thể lựa chọn hiển thị các mục theo thiết lập thông số kiểu Fujisaki được sử dụng trong phần hiển thị kiểu cao độ. Các học viên không nắm rõ kiến thức thì không nên thay đổi gì. Khi đã thay đổi rồi thì có thể bấm nút "Reset" để quay về mặc định.

source: 「印刷用」を選択することで，印刷用の表示が行えます。メニューや入力欄が消え，結果のみが表示されます。
vi: Có thể tiến hành hiển thị trang để in bằng cách chọn "Trang để in". Khi đó, các cột nhập liệu hay danh mục sẽ biến mất chỉ có kết quả được hiển thị.

source: OJADデモ
vi: Minh họa OJAD

source: PC 環境でご利用の方は，下記のリンクを「右クリック→リンクを新規ウィンドウで開く」で開くことをお勧めします。
vi: Khi sử dụng bằng máy tính cá nhân, khuyến khích "Mở liên kiết bằng của sổ mới" bằng cách bấm chuột phải vào đường link.

source: 1.単語検索デモ
vi: 1. Minh họa tìm từ

source: 1-1:名詞入力の例
vi: 1-1: Ví dụ về nhập danh từ

source: 「%s」を入力
vi: Nhập "%s"

source: 1-2:動詞入力の例
vi: 1-2. Ví dụ nhập động từ

source: 1-3:い形容詞とな形容詞の入力の例
vi: 1-3: Ví dụ nhập tính từ NA và tính từ I

source: 1-4:柔軟な検索について
vi: 1-4: Về tìm kiếm linh hoạt

source: 単語検索「窓」は，OJAD データベースにある「見出し語」（漢字表記）と「活用形」（辞書形を含め平仮名表記）に対する検索を行ないます。データベースに登録されている全「見出し語」と全「活用形」は%sで見ることができます。
vi: Khi tìm từ "窓" thì hệ thống sẽ tiến hành tìm kiếm từ đối với "Từ tiêu đề" (Ghi bằng Kanji) và "Thể sử dụng" (Ghi bằng Hiragana) trong cơ sở dữ liệu của OJAD. Có thể xem toàn "Từ tiêu đề" và "Thể sử dụng" có trong cơ sở dữ liệu bằng %s.

source: 「%s」で検索してみます。
vi: Tìm thử với  "%s"

source: 検索できないはずです。
vi: Không tìm thấy từ.

source: このように，該当するエントリーが存在しない場合，検索語に含まれる漢字のみに着目して再度検索し，合致したものを全て表示する，という「柔軟な検索」を行なっています。
vi: Trường hợp không tồn tại mục tương ứng, sẽ thực hiện "Tìm kiếm linh hoạt" bằng cách tập trung vào Kanji trong từ cần tìm để tìm lại rồi hiển thị tất các kết quả phù hợp.

source: 1-5:ある教科書のある課に出現する新出語を検索する。
vi: 1-5 Tìm kiếm từ mới xuất hiện trong các bài của giáo trình nào đó.

source: 「みんなの日本語」の16課～16課を入力
vi: Nhập Bài 16 ~ Bài 16 giáo trình "みんなの日本語"

source: 1-6:ある教科書に出現するい形容詞を検索する。
vi: 1-6: Tìm kiếm tính từ I xuất hiện trong giáo trình nào đó

source: 「みんなの日本語」，い形容詞を入力
vi: Nhập tính từ I, giáo trình "みんなの日本語"

source: 1-7:ある教科書に出現する名詞の頭高型を検索する。
vi: 1-7: Tìm kiếm danh từ có trọng âm đầu xuất hiện trong giáo trình nào đó

source: 「みんなの日本語」，名詞，頭高型を入力
vi: Nhập kiểu trọng âm đầu, danh từ, giáo trình "みんなの日本語"

source: 1-8:ある教科書に出現する名詞で3モーラ単語を検索する。
vi: 1-8: Tìm kiếm từ có 3 mora, danh từ, xuất hiện trong giáo trình nào đó.

source: 「みんなの日本語」，名詞，3モーラを入力
vi: Nhập 3 mora, danh từ, "みんなの日本語"

source: 1-9:ある教科書に出現する動詞で旧能力試験4級相当を検索する。
vi: 1-9: Tìm từ tương đương 4 kyu Kì thi Năng lực Nhật ngữ cũ, động từ xuất hiện trong giáo trình nào đó.

source: 「みんなの日本語」，動詞，4級を入力
vi: Nhập  4 kyu, động từ, "みんなの日本語"

source: 2.後続語検索デモ
vi: 2. Minh họa cách tìm cấu trúc sau động từ

source: 3.任意テキストデモ
vi: 3. Minh họa sử dụng Giáo trình tùy thích

source: 4.スズキクンデモ
vi: 4. Minh họa sử dụng SUZUKI-KUN

source: 4-1:簡単な文で，上級，初級，山丘表示の違いを示すデモ
vi: 4-1: Minh họa sự khác nhau về hiển thị YAMA/OKA theo trình độ sơ cấp, cao cấp bằng một câu đơn  giản.

source: ピッチ：上級，アクセント：上級
vi: Kiểu cao độ: Cao cấp, Trọng âm: Cao cấp

source: ピッチ：初級，アクセント：初級
vi: Kiểu cao độ: Sơ cấp, Trọng âm: Sơ cấp

source: ピッチ：山丘，アクセント：初級
vi: Kiểu cao độ: YAMA, OKA, Trọng âm: Sơ cấp

source: 4-2:初級用テキストにある短文を入力
vi: 4-2: Nhập đoạn văn ngắn trong giáo trình sơ cấp

source: 修正前の短文練習
vi: Luyện tập đoạn văn ngắn trước khi chỉnh sửa

source: 修正後の短文練習
vi: Luyện tập đoạn văn ngắn sau khi chỉnh sửa

source: 『みんなの日本語』5課から修正前の文型と例文
vi: Ví dụ và văn phạm trước khi chỉnh sửa Bài 5 giáo trình "みんなの日本語"

source: 『みんなの日本語』5課から修正後の文型と例文
vi: Ví dụ và văn phạm sau khi chỉnh sửa Bài 5 giáo trình "みんなの日本語"

source: 『みんなの日本語』39課から修正前の会話例
vi: Ví dụ hội thoại trước khi chỉnh sửa Bài 39 giáo trình "みんなの日本語"

source: 『みんなの日本語』39課から修正後の会話例
vi: Ví dụ hội thoại sau khi chỉnh sửa Bài 39 giáo trình "みんなの日本語"

source: 4-3:初級後半・中上級テキストから少し長い文章を入力
vi: 4-3: Nhập văn bản dài hơn từ giáo trình cuối sơ cấp hoặc trung cao cấp

source: 『にほんご発音アクティビティ』25課から修正前の少し長い文章
vi: Văn bản dài hơn trước khi chỉnh sửa Bài 25 giáo trình "にほんご発音アクティビティ"

source: 『にほんご発音アクティビティ』25課から修正後の少し長い文章
vi: Văn bản dài hơn sau khi chỉnh sửa Bài 25 giáo trình "にほんご発音アクティビティ"

source: 『会話とスピーチの発音5-6（中上級）』ユニット7から修正前の少し長い文章
vi: Văn bản dài hơn trước khi chỉnh sửa Bài 7 giáo trình "会話とスピーチの発音5-6 (Trung cao cấp)"

source: 『会話とスピーチの発音5-6（中上級）』ユニット7から修正後の少し長い文章
vi: Văn bản dài hơn sau khi chỉnh sửa Bài 7 giáo trình "会話とスピーチの発音5-6 (Trung cao cấp)"

source: フレーズ句切りなしのサンプル文章
vi: Văn bản mẫu không ngắt cụm từ

source: フレーズ句切り入りのサンプル文章
vi: Văn bản mẫu có ngắt cụm từ

source: 入力済みのスズキクンを表示する
vi: Hiển thị SUZUKI-KUN của các phần đã nhập

source: OJADについて
vi: Giới thiệu về OJAD

source: OJADは日本語教師・学習者のためのオンライン日本語アクセント辞書です。a)単語検索，b)動詞の後続語検索，c)任意テキスト版，d)韻律読み上げチュータ スズキクンという4つの機能で日本語のアクセント学習を手助けします。各機能は「OJAD 4機能のご紹介」で説明してますので，まだお読みでない方は，%sにお進みください。本ページでは，a), b), d) の3機能について例を使いながら，より詳細に使い方を説明します。
vi: OJAD là từ điển trọng âm tiếng Nhật online. Với 4 tính năng: a) Tìm từ, b) Tìm cấu trúc sau động từ c) Giáo trình tùy thích d) Hỗ trợ đọc ngôn điệu SUZUKI-KUN, OJAD là trợ thủ đắc lực của các học viên tiếng Nhật. Thông tin chi tiết được giải thích trong phần "Giới thiệu 4 tính năng OJAD". Nếu chưa đọc qua thì xin hãy đọc ở %s. Trang này sẽ dùng ví dụ minh họa để giải thích kĩ hơn về 3 tính năng a), b), d).

source: 使ってみよう単語検索
vi: Sử dụng thử chức năng tìm từ

source: 使ってみよう後続語検索
vi: Sử dụng thử chức năng tìm cấu trúc sau động từ

source: 使ってみようスズキクン
vi: Sử dụng thử SUZUKI-KUN

source: タブレット端末用OJADデモ
vi: Minh họa OJAD trên các thiết bị máy tính bảng

source: 後続語検索の概要
vi: Sơ lược về tìm cấu trúc sau động từ

source: 「単語検索」では，動詞活用形のアクセントまでは調べられますが，その後に続くさまざまな表現については，カバーしていません。例えば，「歌ったり」のアクセントを調べようとした場合，「～た」の形「歌った」は「単語検索」で簡単に調べられますが，その後に「り」がついたらどうなるのか，わかりません。このように，文レベルでアクセントを知りたいとき，活用形部分だけでなく，後続語のアクセントも必要になります。しかし，後続語のバリエーションは，数限りなく存在し，すべてを網羅することはできません。本ページでは，東京外国語大学『初級日本語』の『れんしゅう』に出てくる形を中心に，動詞後続語のアクセントを「できる限り」示しました。調べたい動詞表現，例えば「歌ったり」を入力すると，「歌う」という動詞のさまざまな後続語アクセント一覧が示され，その中で「歌ったり」が画面中段に表示され，赤枠で囲まれます。さらに「ピッチカーブ」を「表示」にすると，その表現のピッチカーブを目で確認することができます。
vi: Có thể tìm kiếm trọng âm của các thể sử dụng của động từ trong phần "Tìm từ", tuy nhiên sẽ không thể hiển thị hết toàn bộ các cấu trúc theo sau động từ. Chẳng hạn, khi muốn tra trọng âm của từ "歌ったり", thì việc tra trọng âm của thể ~た trong "歌った" rất đơn giản. Thế nhưng, sẽ không tra được là nếu có thêm"り" thì trọng âm sẽ ở đâu. Do đó, khi muốn tìm trọng âm ở đơn vị câu, không chỉ đơn thuần tìm kiếm các thể sử dụng của động từ mà việc tìm kiếm trọng âm của các cấu trúc phía sau cũng rất cần thiết. Tuy nhiên, các cấu trúc phía sau động từ rất đa dạng và khó có thể bao quát hết được. Thế nên, OJAD chỉ giới hạn trọng âm của các cấu trúc động từ chủ yếu xuất hiện trong phần "れんしゅう" của giáo trình "初級日本語" của trường Đại học Ngoại ngữ Tokyo. Khi muốn tra trọng âm của cấu trúc động từ "歌ったり" thì chỉ cần nhập từ đó vào, kết quả tìm kiếm sẽ hiển thị danh sách trọng âm của rất nhiều cấu trúc sau động từ "歌う", và từ "歌ったり" sẽ được hiển thị ở giữa giao diện và được viền trong khung đỏ. Khi chọn thêm "Hiển thị" phần "Đường cao độ" thì có thể xem được cao độ của từ đó.

source: 以下の作業を行なうために「%s」ページを開いてください。
vi: Để thực hiện thao tác bên dưới hãy mở trang "%s".

source: 注意）今ご覧になっている「使ってみよう単語検索」ページと，「%s」ページを二つの window で個別に表示することをお勧めします。
vi: Lưu ý: Khuyến khích hiển thị hai cửa sổ riêng của trang "%s" và trang "Sử dụng thử chức năng tìm từ".

source: 実際にやってみていただきたい作業
vi: Các thao tác mong muốn người sử dụng dùng thử thực tế

source: <strong>動詞表現</strong>という項目に，「教えたりしなければならない」と入力してください。
vi: Nhập "教えたりしなければならない" vào mục <strong> Cấu trúc động từ</strong>.

source: 「検索」をクリックしてください。<strong>ピッチカーブ</strong>は「表示」，<strong>表示する列</strong>は「同じグループの動詞を表示」を選んでください。
vi: Bấm chọn "Tìm kiếm". <strong> Đường cao độ </strong> chọn "Hiển thị", <strong> Cột hiển thị </strong> chọn "Hiển thị động từ cùng nhóm".

source: 結果，3列の一番右に，検索した動詞「教える」の後続語の一覧とアクセントが表示され，「教えたりしなければならない」が赤枠で囲まれています。ピッチカーブも見えます。
vi: Ở phần kết quả, trọng âm và danh sách các cấu trúc theo sau động từ "教える" sẽ được hiển thị ở cột thứ 3 bên phải cùng còn "教えたりしなければならない" sẽ được viền khung đỏ. Có thể xem được cả đường cao độ.

source: <strong>表示する列</strong>で「同じグループの動詞を表示」を選択したので，左側に2列並んでいます。これは，「教える」と同じ２グループ（一段動詞）の平板型および起伏型動詞の例です。「教える」は平板型なので，平板型の代表として出ている「開けたりしなければならない」と見比べて，同じ「た」にアクセントがあることが確認できます。また，起伏型の代表として出ている「閉めたりしなければならない」を見て，起伏型と平板型が全く違うということもわかります。
vi: Vì đã chọn "Hiển thị động từ cùng nhóm" ở phần <strong> Cột hiển thị </strong> nên 2 cột sẽ nằm bên trái. Đây là ví dụ về động từ của 2 nhóm giống nhau với "教える". "教える" có trọng âm ngang do đó so sánh với "開けたりしなければならない" đại diện trọng âm ngang thì có thể xác nhận được có cùng trọng âm ở "た".

source: では，次に，<strong>動詞表現</strong>という項目に，「教えたはずなのに」と入力してください。
vi: Tiếp theo hãy nhập "教えたはずなのに" vào mục <strong> Cấu trúc động từ</strong>.

source: 「検索」をクリックしてください。
vi: Hãy bấm "Tìm kiếm".

source: 結果，先ほどと同じように「教える」の後続語の一覧とアクセントが表示され，その中で「教えたはずだ」がピンク色の枠で囲まれています。ピンク色は，検索語そのものがない場合に，最も近いものを示します。つまり，残念ながら「教えたはずなのに」はこの一覧の中にないので，一番近い「教えたはずだ」のアクセントが示されているのです。
vi: Trọng âm và danh sách các cấu trúc sau động từ "教える" sẽ được hiển thị giống lúc trước ở phần kết quả, trong đó "「教えたはずだ" sẽ được viền trong khung màu hồng. Trường hợp không tìm thấy từ cần tìm thì sẽ hiển thị kết quả gần nhất và được viền khung màu hồng. Tóm lại, rất đáng tiếc là từ "教えたはずなのに" không có trong danh sách kết quả hiển thị nhưng trọng âm của từ gần nhất "教えたはずだ" sẽ được hiển thị.

source: お願い
vi: Đề nghị hỗ trợ

source: 先ほども書きましたが，すべての後続語をカバーすることは難しいので，「できる限り」載せてあります。しかし，学習者が検索してがっかりすることのないよう，さらに充実させていきたいと思っておりますので，「これは，是非必要だ」というものがありましたら，%sにご連絡ください。
vi: Như đã đề cập ở trước, việc cập nhật hết toàn bộ các cấu trúc sau động từ là rất khó nên hiện nay từ điển chỉ mới đăng tải các cấu trúc trong "khả năng có thể". Tuy nhiên, nhóm dự án luôn mong muốn đáp ứng được nhu cầu của các bạn học viên và không muốn xảy ra tình trạng người sử dụng thất vọng vì không tra được cấu trúc muốn tìm nên nếu có cấu trúc nào mà bạn cảm thấy "rất cần thiết" thì xin hãy liên lạc với %s.

source: スズキクンの概要
vi: Giới thiệu sơ lược về SUZUKI-KUN

source: 韻律読み上げチュータ スズキクン（以下スズキクン）に任意の日本語文章を入力すると，(1)<em>アクセント核の位置</em>を推定して表示し，(2)その文章を<em>読み上げた時のピッチパターン</em>を推定して表示します。ピッチパターンは特定の語に強いフォーカスを置かずに読み上げることを想定しています。疑問文や驚きを示す文などについては対応しておりません。
vi: Nhập văn bản vào phần Hỗ trợ đọc ngôn điệu SUZUKI-KUN (Gọi tắt là SUZUKI-KUN) thì sẽ, (1) Ước tính và hiển thị <em> vị trí dấu trọng âm </em>, (2) Ước tính và hiển thị <em> kiểu cao độ khi đọc </em> văn bản đó. Kiểu cao độ được mặc định là đọc mà không đặt tiêu điểm nhấn vào từ cố định nào. Do đó, không áp dụng được với các câu biểu thị sự ngạc nhiên, câu nghi vấn.

source: スズキクン
vi: SUZUKI-KUN

source: スズキクンのテキストボックスに「今日は、いい天気だから出かけよう。」と入力してください。
vi: Hãy nhập câu 「今日は、いい天気だから出かけよう。」 vào hộp văn bản SUZUKI-KUN.

source: <strong>ピッチパターン</strong>という項目から「山・丘のみを表現したカーブ」を選択してください。「山・丘」については%sのページでご確認ください。<strong>テキスト上のアクセント</strong>は「初級者用」のままで変更しないでください。
vi: Lựa chọn "Đường cao độ YAMA/ OKA" từ mục Kiểu cao độ. Xác nhận về "YAMA/OKA" ở trang %s. Hãy để nguyên trọng âm phía trên văn bản là "Dành cho học viên sơ cấp" và đừng thay đổi gì.

source: 「韻律情報の推定&表示」をクリックしてください。
vi: Bấm chọn "Ước tính và hiển thị thông tin ngôn điệu".

source: 結果，「今日は、いい天気だから出かけよう。」を読み上げた際にイメージできる単純なピッチパターンが表示されます。
vi: Trong phần kết quả, kiểu cao độ đơn giản dễ hình dung khi đọc câu 「今日は、いい天気だから出かけよう。」 sẽ được hiển thị.

source: 「今日は、いい天気だから出かけよう。」を「今日は、いい天気だから/出かけよう。」というように「/」を入れると、句切り（区切れ）が入り、２つのフレーズ（句）に分かれます。読みやすさや、学生のレベルや話速などに合わせてフレーズの長さを変えることができます。
vi: Khi bỏ dấu ngắt cụm từ " /" vào câu 「今日は、いい天気だから出かけよう。」 thành 「今日は、いい天気だから/出かけよう。」 thì kết quả hiển thị cũng được chia làm 2 cụm. Có thể thay đổi độ dài của cụm từ cho phù hợp với tốc độ nói, trình độ của học viên, độ dễ đọc.

source: 少し長い文章を入れてみましょう。ここでは、正直にスズキクンの欠点をお見せして、それに対応する方法を提案します。
vi: Hãy nhập văn bản dài hơn. Nhóm dự án sẽ cho thấy khuyết điểm của SUZUKI-KUN và phương pháp khắc phục.

source: 以下の文を入力してください（コピー&ペーストでも構いません）。
vi: Nhập câu bên dưới vào (có thể copy và dán vào).

source: 結果で気になるところは、<br />①「私は」が「わたくしは」（読み方の間違い）<br />②「100%」が「いちゼロゼロ」（読み方の間違い）<br />③「勉強しようと思う方」が「べんきょうしようとおもうほう」（読み方の間違い）<br />④「ふ<span class="accent_plain">つうのひ</span><span class="accent_top">と</span>にとって」のアクセントが「ふ<span class="accent_plain">つうのひとに</span><span class="accent_top">と</span>って」（アクセントの間違い）<br />このような間違いに気付かれた場合は，メールで報告戴ければ，随時可能な対応を行うことを考えています。しかし，プログラムの修正には時間がかかるため，次に現時点で可能な対処法を提示します。
vi: Phần kết quả có vấn đề là <br />① "私は" được đọc là "わたくしは" (sai cách đọc) <br />② "100%" thì được đọc là "いちゼロゼロ" (sai cách đọc)<br />③ "勉強しようと思う方" thì được đọc là "「べんきょうしようとおもうほう" (sai cách đọc) <br />④ "ふ<span class="accent_plain">つうのひ</span><span class="accent_top">と</span>にとって" thì trọng âm thành "ふ<span class="accent_plain">つうのひとに</span><span class="accent_top">と</span>って" (sai trọng âm). Trường hợp phát hiện ra các lỗi sai tương tự  xin hãy thông báo, nhóm dự án sẽ suy nghĩ cách khắc phục kịp thời. Tuy nhiên, do quá trình chỉnh sửa lập trình tốn thời gian nên sẽ cung cấp cách xử lý khả quan ở thời điểm hiện tại.

source: 入力する文を工夫してみると、<br />①「私」を「わたし」にする（平仮名で指定する）。<br />②「100%」を「百パーセント」にする（数字表現や記号表現に弱いので，漢字や片仮名で指定する）。<br />③「方」を「かた」にする（平仮名で指定する）。<br />④<strong>ピッチパターン</strong>と<strong>テキスト上のアクセント</strong>の項目で、できるだけ単純な方法を選ぶ。<br />つまり、<strong>ピッチパターン</strong>は「アクセントを考慮したカーブ（初級者用）」か「山・丘のみを表現したカーブ」を、<strong>テキスト上のアクセント</strong>も「初級者用」を選ぶことで表示されるアクセント情報を減らすということです。「アクセントを考慮したピッチカーブ（上級者用）」や「上級者用」（全てのアクセント型をマークする）を選ぶ場合には、アクセント情報が増えるのでその分アクセントの間違いが多くなる可能性が増えると考えられるので、それを避けるのです。
vi: Khi nhập văn bản chỉ cần lưu ý  <br />①  "私" nhập thành "わたし" (Nhập bằng Hiragana). <br />② "100%" thành "百パーセント" (Do các nhược điểm về đọc kí hiệu, con số nên chỉ định bằng Kanji hoặc Katakana ). <br />③ "方" thành "かた" (Nhập bằng Hiragana).  <br />④Chọn phương pháp đơn giản có thể ở mục <strong> Trọng âm trên văn bản </strong> và <strong> Kiểu cao độ </strong>. <br />Tóm lại, <strong> Kiểu cao độ </strong> chọn "Đường cao độ YAMA/OKA (Dành cho học viên sơ cấp)" hoặc "Đường cao độ kết hợp trọng âm", <strong> Trọng âm trên văn bản </strong> chọn  "Dành cho học viên sơ cấp" để giảm các thông tin về trọng âm. Do khi chọn kiểu "Dành cho học viên cao cấp" (đánh dấu tất cả các kiểu trọng âm) hoặc "Đường cao độ kết hợp trọng âm (dành cho học viên cao cấp)"  thông tin về trọng âm sẽ tăng lên do đó có khả năng phát sinh nhiều lỗi sai nên cần tránh điều này.

source: また、読みやすさを考えると、<br />⑤留学生用の場合、少し長すぎて読みにくいので「/」を入れてみる。<br /><br />結果，修正した文は以下の通りになります。コピー&ペーストしてください。<br />「わたしは/鈴木と申します。東京大学の学生です。スズキクンという/プログラムを作りましたが、その後、中村君が/改良してくれて、今のスズキクンが/出来上がりました。このスズキクンは/機械ですから、精度は/百パーセントではありませんが、けっこう/役に立つと思っています。普通の人にとって、アクセントや/イントネーションのマークを付けることは/やさしくないからです。少しぐらい間違いがあっても/役に立つからいいと思うかた、スズキクンと一緒に/勉強しようと思うかた、スズキクンと勝負しようと思う/元気な学生さん、スズキクンを育てて/もっと役に立つツールにしよう/と思う方たちの/温かい支援をお願いします。」
vi: Mặt khác, để cho dễ đọc , <br />⑤ Trường hợp du học sinh, nếu dài quá sẽ khó đọc nên nhập dấu "/".  <br /><br /> Kết quả  của câu đã chỉnh sửa sẽ được hiển thị như bên dưới. Hãy copy và dán vào. <br /> "わたしは/鈴木と申します。東京大学の学生です。スズキクンという/プログラムを作りましたが、その後、中村君が/改良してくれて、今のスズキクンが/出来上がりました。このスズキクンは/機械ですから、精度は/百パーセントではありませんが、けっこう/役に立つと思っています。普通の人にとって、アクセントや/イントネーションのマークを付けることは/やさしくないからです。少しぐらい間違いがあっても/役に立つからいいと思うかた、スズキクンと一緒に/勉強しようと思うかた、スズキクンと勝負しようと思う/元気な学生さん、スズキクンを育てて/もっと役に立つツールにしよう/と思う方たちの/温かい支援をお願いします。"

source: こんなふうに修正すると、間違いは少なくなります。（「ふつうのひとに」は相変わらず間違っていますが、間違いは1か所になりました）また、聞き手にとって、十分聞きやすく分かりやすい読み方ができるのではないでしょうか。<br /><br />さらに正直なところを申し上げると、現在のところ、以下のような複合名詞や「お」がついたりする場合等、会話文は苦手です。<br />　「大隈貿易のグレと申します。お世話になっています。」<br /><br />ただし，「東京貿易，川崎出版，福岡大学，品川高校」などのより一般的な複合名詞は正しく動作するようです。
vi: Chỉnh sửa như thế này sẽ giảm được sai sót. "ふつうのひとに" thì vẫn sai nhưng chỉ còn 1 lỗi sai. Mặt khác, đây là cách đọc dễ nghe, dễ hiểu đối với người nghe. <br /><br /> Thành thật thì từ điển vẫn chưa hoàn thiện ở một số phần như câu hội thoại, khi thêm "お" hoặc danh từ ghép. <br />　「大隈貿易のグレと申します。お世話になっています。<br /><br /> Tuy nhiên, các danh từ ghép thông thường hơn các từ "東京貿易，川崎出版，福岡大学，品川高校" vẫn được hiển thị chính xác.

source: >印刷用の表示もご利用いただけます。<strong>表示方法</strong>という項目から「印刷用」を選択して，「韻律情報の推定&表示」をクリックしてください。印刷可能な，白黒の画面で表示されます。配布資料などにご利用ください。
vi: Có thể sử dụng hiển thị dành cho trang in. Chọn "Trang để in" từ mục "Phương pháp hiển thị" rồi bấm chọn "Ước tính và hiển thị thông tin ngôn điệu". Giao diện in trắng đen sẽ được hiển thị. Có thể sử dụng làm tài liệu để phát cho học viên.

source: 以上の作業は「ピッチパターン」の項目を「山・丘を考慮したカーブ」にして行って戴きましたが，これを「アクセントを考慮したカーブ（初級者用）」や「アクセントを考慮したカーブ（上級者用）」にして，表示されるピッチパターン違いを確認して下さい。学習者のレベル，アクセント教育の目的に応じて各モードをご利用下さい。
vi: Khi đã chọn "Đường cao độ YAMA/OKA" ở mục "Kiểu cao độ" và thực hiện các thao tác bên trên rồi thì có thể kiểm tra sự khác nhau của kiểu cao độ được hiển thị khi chọn các mục "Đường cao độ kết hợp với trọng âm (Dành cho học viên cao cấp)" hay "Đường cao độ kết hợp với trọng âm (Dành cho học viên sơ cấp)". Tùy theo trình độ học viên, mục đích đào tạo mà lựa chọn các mục phù hợp.

source: スズキクンの欠点を知りつつ、口頭発表やスピーチ文でご活用いただければと思います。
vi: Mặc dù SUZUKI-KUN vẫn còn tồn tại một số khuyết điểm nhưng rất hy vọng được các bạn học viên sử dụng trong việc luyện tập phát biểu, thuyết trình.

source: 単語検索の概要
vi: Sơ lược về tìm từ

source: 一般的な日本語教科書（現在7冊の情報を掲載）に含まれる，用言の活用形（約10種類）のアクセントを調べることができます。教科書の課を選んで新出単語を検索したり，特定の品詞，特定のアクセント型，旧能力試験の級などを範囲指定したり，自分で調べたい単語を打ち込んだりして，そのアクセント情報を取得することができます。また，全ての単語とその活用形の音声サンプルの聴取とダウンロードが行えます。
vi: Có thể tra trọng âm của các thể sử dụng cả động từ, tính từ có trong các giáo trình tiếng Nhật thông dụng (hiện nay có 7 giáo trình). Chọn bài trong giáo trình rồi tìm kiếm từ mới theo loại từ, theo kiểu trọng âm, cấp độ Kì thi Năng lực Nhật ngữ cũ hoặc tự mình nhập từ cần tìm kiếm vào. Có thể nghe đọc từ, các thể sử dụng và download về.

source: 尚，お使いのウェブブラウザが最新でない場合，最新版をダウンロードしてお使いください。一般的なブラウザFirefoxのダウンロードページへのリンクは%sです。
vi: Trường hợp trình duyệt Web bạn đang sử dụng không phải là phiên bản mới nhất, xin hãy download phiên bản mới nhất. Link đến trang download trình duyệt Firefox thông thường là %s.

source: 単語検索がどのような機能か理解していただけましたら，機能の紹介のため以下の作業を実際にweb上で行なってください。<br />このページは表示したまま，「%s」のページを別のウィンドウで開いて，以下の作業を行なってください。右クリックでリンクをクリックして，「新しいウィンドウで開く」とすると別のウィンドウで開くことができます。
vi: Khi đã hiểu rõ về chức năng tìm từ, hãy thực hiện thao tác thực tế dưới đây bằng Web. Hãy để nguyên trang này và mở trang "%s" bằng cửa sổ khác và thực hiện thao tác dưới đây. Bấm chuột phải vào link, và chọn "Mở liên kết bằng cửa sổ mới" để sang cửa sổ mới.

source: A．教科書の課を指定した検索を行ってみましょう。
vi: A. Thử tìm kiếm bằng cách chỉ định bài học trong Giáo trình.

source: 例として， <strong>検索・表示条件</strong>の<strong>教科書</strong>という項目から「みんなの日本語」の「第5課」から「第7課」までを選択し，「実行」をクリックしてください。結果，「みんなの日本語」の用言一覧が表示されます。下までページをスクロールすると，次のページがあることが分かります。すべてをこのページに表示させたい時は，次の作業をします。
vi: Ví dụ: Chọn từ  "Bài 5" đến "Bài 7" của " みんなの日本語" trong mục <strong> Giáo trình</strong> của  <strong> Điều kiện hiển thị/tìm kiếm</strong>, rồi bấm "Tìm kiếm". Danh sách động từ, tính từ trong "みんなの日本語" sẽ được hiển thị trong phần kết quả. Kéo xuống phía dưới trang, sẽ biết được có trang tiếp theo không. Khi muốn cho hiển thị toàn bộ trong trang này thì thực hiện thao tác tiếp theo.

source: <strong>オプション</strong>の<strong>行数／ページ</strong>を「30」に上げて，「実行」をクリックしてください。結果，1～3グループの全ての動詞がこのページに表示されます。
vi: Tăng số dòng/Số trang lên thành "30" ở phần "Tùy chọn'  rồi bấm "Tìm kiếm". Tất cả động từ từ nhóm 1 đến nhóm 3 đều được hiển thị ở trang này.

source: 検索結果を見てみましょう。トップに表示された1グループの動詞「行く・行きます」を見てください。その下のグレーの「み初5」は，「みんなの日本語初級5課」が新出課であることを示しています。他の教科書情報も記載されています。また，難易度は「初級前半」「旧能力試験4級」であることが分かります。
vi: Hãy xem kết quả tìm kiếm. Xem động từ nhóm 1 「行く・行きます」được hiển thị ở trên đầu.  Ở dưới từ có phần màu xám ghi "み初5" tức là đây là từ xuất hiện trong Bài 5, giáo trình "みんなの日本語初級". Có cả thông tin về các giáo trình khác. Độ khó dễ là  "Đầu sơ cấp" và "4 kyu Kì thi Năng lực Nhật ngữ cũ".

source: その右側には，12の活用形のアクセント型が列挙されています。もし，「～ます形」を「辞書形」より前列に持ってきたい場合は，「～ます形」の黒い部分にマウスポインターを持っていき，クリックして掴んでそのまま「辞書形」の前にドラッグ＆ドロップしてください。「辞書形」と「ます形」の列が入れ替わります。
vi: Ở phía bên phải sẽ liệt kê kiểu trọng âm của 12 thể sử dụng. Nếu muốn để  "Thể ~ます"trước "Thể từ điển" thì chỉ con trỏ chuột vào phần màu đen của "Thể ~ます", rê và di chuyển chuột đến trước "Thể từ điển". Khi đó vị trí của "Thể từ điển" và "Thể ~ます" sẽ được hoán đổi cho nhau.

source: 「7課」までの日本語学習には，これほど多くの活用形は出て来ないので，表示させたくないものがあるという場合は，すぐ上の「〇〇形」のチェックボタンをはずしてください。チェックがあるものだけが残ります。
vi: Với các học viên chỉ học đến Bài 7 thì vẫn chưa có nhiều thể sử dụng nên có thể bấm vào các ô "Thể ~" ở phía trên để bỏ đi những thể không muốn cho hiển thị. Những ô có dấu chọn sẽ được giữ lại.

source: アクセント型は，直線と￢のマークと色で表記しています。ピッチカーブが見たいときは，上部<strong>オプション</strong>の<strong>ピッチカーブ</strong>を「表示」にし，「実行」をクリックして下さい。ピッチカーブが示されます。
vi: Kiểu trọng âm được ghi bằng màu có kí hiệu đường thẳng và ￢. Khi muốn xem đường cao độ thì chọn "Hiển thị" <strong> Đường cao độ</strong> trong phần <strong>Tùy chọn</strong> ở phía trên rồi bấm "Tìm kiếm". Khi đó, đường cao độ sẽ được hiển thị.

source: 音声が聞きたい場合は，個々の活用形の「<span class="female">FEMALE</span>」や「<span class="male">MALE</span>」ボタンをクリックしてください。女性・男性のサンプル音声が流れます。また，見出しの先頭部分にある<span class="female">■</span>と<span class="male">■</span>をクリックすると，女声と男声の各活用形（横列）の連続音声が流れます。さらに，各活用形の上部にある<span class="female">■</span>と<span class="male">■</span>をクリックすると，女声と男声の各活用形の単語（縦列）の連続音声が流れます。ただし，ネット接続状況によっては音声が途中で途切れる場合があります。音声をダウンロードしたい場合は，Shift＋音声クリックすることで，パソコンに個々の音声や一括音声をmp3形式でダウンロードできます。これをご自分の携帯プレーヤーに入れれば，どこででも聞くことができます。
vi: Khi muốn nghe đọc thì bấm vào nút của từng thể sử dụng <span class="female">FEMALE</span> hay <span class="male">MALE</span>. Có thể nghe được giọng nam và giọng nữ. Bấm vào  <span class="female">■</span> và<span class="male">■</span> ở phần trên của từ có thể nghe lần lượt được các thể sử dụng (Cột ngang) của giọng nam và giọng nữ. Hơn nữa, bấm vào <span class="female">■</span> và <span class="male">■</span> ở phần trên của các thể sử dụng có thể nghe liên tục giọng nam và nữ của các từ (cột dọc) của thể sử dụng. Tuy nhiên, do ảnh hưởng của môi trường kết nối Internet có thể xảy ra một số trường hợp âm thanh bị đứt đoạn. Khi muốn download phần đọc về, bấm Shift + click vào file đó sẽ download được toàn bộ phần đọc hoặc một phần đọc dưới dạng MP3. Có thể để các phần đã download vào điện thoại để nghe được ở mọi nơi.

source: 特に覚えたい単語だけ一括ダウンロードしたい，という場合は，不要な単語の先頭部にある×印をクリックしてください。その単語が消えます。また，単語列をマウスの右クリックで掴むことで，上下に配置を入れ替えることもできます。
vi: Trường hợp muốn download một loạt các từ cần học, thì bấm X vào phần đầu của các từ không cần thiết. Từ đó sẽ biến mất. Mặt khác, rê và bấm chuột phải vào các cột từ, có thể thay đổi được vị trí trên dưới của các từ đó.

source: B．次に，印刷用ページの機能を使ってみましょう。
vi: B. Tiếp theo hãy sử dụng chức năng trang để in.

source: 授業ではインターネットが使えないので印刷がしたい，学生に配布したいなどの場合を想定して作りました。
vi: Nhóm dự án có suy nghĩ đến trường hợp trong lớp không sử dụng được Internet và giáo viên muốn in ra phát cho học viên.

source: 各活用形の表示／非表示のチェックボタンの一番右側に<strong>印刷用ページを表示</strong>の記載があります。これをクリックしてください。結果，今見ていたページが白黒で印刷できるようになって現れます。必要のない単語があれば，一番右端の×印をクリックしてください。単語列が消えます。元のページからも，この作業が行えます。
vi: Ở phía bên phải cùng của checkbox Hiển thị/Không hiển thị của các thể sử dụng có mục <strong>Hiển thị trang để in</strong>. Hãy bấm vào đó. Kết quả hiển thị sẽ là trang để in đen trắng. Bấm vào nút X ở phía phải cùng để bỏ những từ không muốn in. Cột từ sẽ biến mất. Có thể thực hiện thao tác này ở trang ban đầu.

source: これをこのまま印刷してもいいですが，pptなどのプレゼンソフトにこの印刷用ページを画像として貼り付けたい場合は，以下を試してください。
vi: Có thể để nguyên và in, trường hợp muốn dán hình ảnh của trang in để sử dụng cho bài phát biểu trong Power Point thì có thể thử theo cách dưới đây.

source: Windowsをお使いの場合：Ctrl+PrntSc（キーボード上部）を押して，スタートメニューの「アクセサリ」から「ペイント」を起動させ，「貼り付け」を行い，画像の必要な部分を選択してファイル化する。
vi: Trường hợp sử dụng Windows: Bấm Ctrl+PrnSc (ở phần trên bàn phím), khởi động "Paint" từ "Accessories", rồi chọn "Paste", chọn các phần cần thiết rồi tạo file.

source: Macをお使いの場合：OS 付属の「グラブ」というアプリを起動し，メニューバーから「取り込み→ウィンドウ」あるいは「取り込み→選択部分」などを使って，印刷画面を画像ファイル化する。
vi: Trường hợp sử dụng Mac: Khởi động ứng dụng "glove" sử dụng " Read -> Window" hoặc "Read -> Phần lựa chọn" và chuyển sang giao diện in.

source: ピッチカーブが不要でしたら，元のページで<strong>ピッチカーブ</strong>を「非表示」にして，「実行」し直してから，再度印刷用ページに進んでください。
vi: Nếu không cần "Đường cao độ" thì có thể chọn "Không hiển thị" ở Đường cao độ và bấm "Tìm kiếm" rồi chuyển sang trang để in một lần nữa.

source: これを印刷して授業で学生に配れば，教師側や学生にアクセント知識がなくても，みんなでこれを見ながら読み上げ練習が行えます。簡単な日々の練習の積み重ねで，自然な音声表現の習得が促進されることを目指しています。また，みんなでどのようなアクセント規則があるか，話し合ったり考えたりする機会にもなればと思っています。
vi: Khi in ra và phát cho học viên sử dụng trong giờ học thì dù cả phía giáo viên và học viên không ý thức về trọng âm của từ thì  mọi người cũng nhìn vào trọng âm đọc từ và luyện tập. Mục tiêu của nhóm dự án đặt ra là chỉ với việc luyện tập đơn giản hàng ngày sẽ trang bị cho học viên cách phát âm tiếng Nhật tự nhiên. Bên cạnh đó, cũng tạo cơ hội cho các học viên suy nghĩ, trao đổi với nhau về các qui tắc trọng âm trong tiếng Nhật.

source: C. OJADの「い形容詞の揺れ」への対応について見てみましょう。
vi: C. Xem sự khác biệt trọng âm tính từ I của OJAD.

source: <strong>検索・表示条件</strong>の<strong>教科書</strong>から「みんなの日本語」の「第12課」から「第12課」までを選択し，「実行」をクリックしてください。結果，一番上に，「甘い」が出てきます。左から9列目の「〜い。形」を見てください。アクセントが違う「甘い」が2つ表示されています。「甘い」は，「このケーキはあ<span class="accent_plain">まい</span>」という人もいれば（場合もあれば），「このケーキはあ<span class="accent_top">ま</span>い」という人もいる（場合もある）のではないかと思います。
vi: Chọn từ  Bài 12 đến Bài 12 giáo trình "みんなの日本語" ở phần <strong> Giáo trình </strong> trong <strong> Điều kiện hiển thị/tìm kiếm</strong> rồi bấm "Tìm kiếm". Từ "甘い" sẽ nằm ở vị trí đầu tiên của phần kết quả tìm kiếm. Hãy xem cột thứ 9 từ trái sang. Từ "甘い" sẽ có 2 trọng âm khác nhau. Có người đọc từ "甘い" là "このケーキはあ<span class="accent_plain">まい</span>”, cũng có người đọc là “このケーキはあ<span class="accent_top">ま</span>い”.

source: い形容詞が揺れるのは終止形だけでなく連体形でも揺れることがあります。<strong>検索・表示条件</strong>の<strong>教科書</strong>から「みんなの日本語」の「第8課」から「第8課」までを選択し，「実行」をクリックしてください。結果，上から2番目に，「おいしい」が出てきます。「おいしい」は，「お<span class="accent_plain">いしい</span>＋（ケーキ）」という人もいれば（場合もあれば），「お<span class="accent_plain">い</span><span class="accent_top">し</span>い＋（ケーキ）」という人もいる（場合もある）のではないかと思います。
vi: Sự khác nhau về trọng âm tính từ I không chỉ ở hình thức kết câu mà còn cả ở hình thức liên kết. Ví dụ, chọn từ Bài 8 đến Bài 8 giáo trình "みんなの日本語" ở phần <strong> Giáo trình </strong> trong <strong> Điều kiện hiển thị/tìm kiếm</strong> rồi chọn "Tìm kiếm". Kết quả ở dòng thứ 2 từ trên xuống sẽ là từ "おいしい". Từ "おいしい" khi đi cùng với danh từ "ケーキ" thì có người đọc là "お<span class="accent_plain">いしい</span>＋（ケーキ）", cũng có người đọc là "お<span class="accent_plain">い</span><span class="accent_top">し</span>い＋（ケーキ）".

source: このように，い形容詞は揺れが多いと言われています。この揺れに対し，東京方言話者で日頃からアクセントに意識を持っている音声研究者らが一つ一つの単語をチェックし，実状に合わせて揺れのあるものはそれを記載するようにしました。
vi: Như vậy, trọng âm của tính từ I thường có nhiều sự dao động. Vì thế, để cập nhập tình hình phát âm thực tế hiện nay, trọng âm tính từ I trong OJAD đã được các chuyên gia ngữ âm học có tiếng mẹ đẻ là phương ngữ Tokyo tiến hành kiểm tra từng từ một

source: OJADでは上段の記載がアクセント辞書に載っているような規範型，下段の記載が新型，としています。お使いの辞書と異なる場合もあるかと思います。一応の目安と考えてください。<br />尚、アクセントの揺れに関しては、%s内の形容詞データを分析し、現状では、規範型の出現率が高いという知見を得たため、そのようにしました。
vi: Trong OJAD trọng âm ở dòng trên là trọng âm chuẩn, dòng dưới là kiểu trọng âm mới. Do đó, có thể khác với trọng âm trong từ điển của người sử dụng. Nên hãy xem để tham khảo. Mặt khác, liên quan đến dao động của trọng âm, đã phân tích dữ liệu tính từ trong %s, và hiện tại thì trọng âm xuất hiện trong OJAD hầu hết là trọng âm chuẩn.

source: 規範型だけが見たければ，<strong>オプション</strong>の<strong>アクセントの揺れ</strong>を「非表示」にして「実行」してください。この方が表示列はすっきりして見えます。
vi: Nếu chỉ muốn xem phần trọng âm chuẩn thì trong <strong>Tùy chọn </strong> để  <strong> Dao động trọng âm </strong> thành "Không hiển thị" và bấm "Tìm kiếm". Như vậy có thể xem phần cột hiển thị một cách rõ ràng.

source: D．漢字入力による単語の検索を行ってみましょう。
vi: D. Thử tìm kiếm từ bằng cách nhập Kanji.

source: %sの「検索・表示条件，4.単語の検索」をまだお読みでない方は，まずはその部分の説明をご覧下さい。
vi: Nếu vẫn chưa đọc phần "Điều kiện hiển thị/tìm kiếm, 4. Tìm từ" của  %s thì trước tiên xin hãy đọc phần hướng dẫn đó.

source: OJADの<strong>単語の検索</strong>で，「楽」と入力し，「実行」をクリックしてください。この場合，各種<strong>検索の条件</strong>を「指定しない」に戻してください。結果，1グループの動詞「楽しむ」，2グループの動詞「楽しませる」，い形容詞「楽しい」，な形容詞「気楽[な]」などが出てきます。つまり，「楽」という漢字がどのような語彙で使用されるのかが一覧表示されます。
vi: Nhập từ "楽" trong ô <strong>Tìm từ </strong> của OJAD rồi bấm "Tìm kiếm". Trường hợp này, hãy quay về <strong> Điều kiện tìm kiếm </strong> là "Không chỉ định". Kết quả sẽ hiển thị động từ nhóm 1 "楽しむ", động từ nhóm 2 "楽しませる", tính từ I "楽しい", tính từ NA "気楽な". Tức là, người sử dụng có thể xem được nhiều cách sử dụng của một chữ Hán "楽".

source: 単語には難易度レベルがついていますので，旧能力試験4級では「楽しい」が，3級では「楽しむ」が，2級では「気楽[な]」が出題される可能性があると考えて，能力試験対策として学習の射程をとらえることもできます。また，知っている単語が，初級前半レベルなのか，中級後半レベルなのか，ということが分かり，学習モニターにもお役立ていただけると思います。
vi: Các từ  được phân chia theo độ khó dễ, chẳng hạn theo Kì thi Năng lực Nhật ngữ cũ thì 4 kyu là "楽しい", 3 kyu là "楽しむ", 2 kyu là "気楽（な）" nên người học có thể nắm bắt được phạm vi ôn thi năng lực Nhật ngữ. Mặt khác, nếu người học biết được các từ đã biết thuộc trình độ đầu sơ cấp, cuối trung cấp ... thì có thể giúp ích cho việc tự học của bản thân.

source: E．自由に好きな単語を検索してみましょう。
vi: E. Tìm kiếm thử từ tùy thích.

source: <strong>検索・表示条件</strong>の<strong>単語の検索</strong>で，表示させたい単語を入力してください。カンマやスペースを入れることで，複数単語の検索が行えます。
vi: Hãy nhập các từ muốn hiển thị trong <strong>Tìm từ </strong> của <strong> Điều kiện hiển thị/tìm kiếm </strong>. Thêm dấu phẩy, dấu cách giữa các từ để tìm kiếm nhiều từ cùng lúc.

source: 例えば，「遊ぶ　食べる　起きる　寝る　歩く　旅行する」を入力してみてください。動詞の種類別に整理され，表示されます。尚，漢字仮名混じりで，辞書形，ます形以外の形で入力を行うと，D．漢字入力による単語の検索と同じ結果になります。
vi: Chẳng hạn, nhập thử " 遊ぶ、食べる、起きる、寝る、歩く、旅行する”.  Kết quả hiển thị sẽ chia theo loại động từ. Do có cả Kanji và Kana nên nếu nhập các thể ngoài thể ~ます, thể từ điển thì cũng cho kết quả tìm kiếm giống như khi tìm kiếm từ bằng Kanji.

source: <strong>検索の条件</strong>を使うと，学習したい特定の単語セットのみを表示させることができます。例えば「教科書＝指定しない」「品詞＝い形容詞」「アクセント型＝頭高型」とすると，頭高型のい形容詞のみが表示されます（単語の検索は空欄に戻してください）。個数としては少ないですね。
vi: Sử dụng <strong> Điều kiện tìm kiếm </strong> có thể hiển thị các từ chuyên biệt muốn học. Chẳng hạn nếu để điều kiện tìm kiếm là "Giáo trình = không chỉ định", "Loại từ = Tính từ I" "Kiểu trọng âm = Trọng âm đầu" thì kết quả chỉ hiển thị các tính từ có trọng âm đầu (muốn tìm kiếm từ tiếp thì quay trở lại). Tìm kiếm có điều kiện thì kết quả hiển thị thường rất ít.

source: F．まだまだいろいろな使い方ができます。色々な検索機能を楽しんでみてください。
vi: F. Vẫn còn nhiều cách sử dụng khác. Hãy thử khám phá các chức năng tìm kiếm khác nhé.

source: 教科書情報
vi: Thông tin giáo trình

source: 全体を一括再生
vi: Nghe toàn bộ

source: 前へ
vi: Trước

source: 次へ
vi: Sau

source: 見つかりませんでした。
vi: Không tìm thấy

source: Please correct the errors below.
vi: Hãy sửa các lỗi dưới đây.

source: Error
vi: Lỗi

source: The requested address %s was not found on this server.
vi: Địa chỉ yêu cầu %s không tìm thấy trong máy chủ.

source: An Internal Error Has Occurred.
vi: Xảy ra lỗi nội bộ.

source: Debug setting does not allow access to this url.
vi: Thiết lập gỡ lỗi không cho phép truy cập vào địa chỉ này.
